Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: D7100 bị lệch Focus, có cách nào chỉnh lại trên Menu ko

D7100 bị lệch Focus-

mình vừa lấy 1 con D7100 hàng xách tay, tuy nhiên là bị lỗi lệch focus, chụp trên 35 thì thấy vẫn ổn( lệch khoảng đầu bút bi) , mình có nghe người bán nói là trên menu có chổ cho mình chỉnh sai số của focus, nhưng không biết nằm chổ nào? có cao thủ nào chị giúp với.
    Hỏi thêm là nếu mình lắp các con tiêu cự lớn như 180 vào nó có bị lệch tương ứng % theo Frame hình hay ko( do chưa test)
    Tks all
    Được sửa bởi dkt1987 lúc 11:10 PM ngày 19-06-2014

bác chụp hình rồi up lên ae mới giải quyết được.
    Còn chỉnh thì bác vào cái AF fine tune ấy.
    Mà D7000 thì nhiều bác phàn nàn về back chứ con D7100 có thấy ai phàn nàn đâu nhỉ :D

đang ở công ty nên chưa up đc, tối về sẽ up sau?
    mình test thử 3 lens, đều bị cả.

Lệch focus cũng là chuyện bình thường mà, bác không phải lo lắng quá.
    Thường là do sự tương thích giữa len và body. Có khi len này cắm vào body này bị lệch nhưng cắm sang body khác lại không bị và tương tự như vậy với body.

Việc chỉnh cũng đơn giản, bác vào đây xem:https://nikoneurope-en.custhelp.com/...-tune-function

Bác vừa chỉnh vừa tét, nếu chỉnh quá ngưỡng mà vẫn lệch thì mới nên mang đến hãng để người ta chỉnh lại bằng phần mềm.

Chúc bác sớm xử lý xong vấn đề
    Ảnh ai vừa mắt người ấy

tks mọi người. tối về mới chụp test lại . sử dụng lens 105 N Micro.và 35F2D.
    mình chụp cái sạc Nikon kê nghiêng góc khoảng 40-45 độ trên mặt bàn. dùng tripod chụp.
    - tấm thứ nhất focus vài chữ I. thấy hơi lệch focus từ theo dạng nghiêng từ trái sang phải.theo hướng từ dưới lên trên ( cái này ko hiểu vì sao)

- tấm thứ 2: đã cộng 5 trong AF Fine-Tune( để default lun). mình focus vào thẳng chữ H để lấy đg thẳng nhìn cho dễ.thấy có vẻ OK hơn.

tấm thứ 3: chụp bằng 35F2D cùng focus với tấm 2. thì bị front fucus. out chữ H và nét ở chữ A hơn.

tấm 4: bone tấm này chụp = 105, focus vào H. AF Fine-Tune = 0. why nó nét theo đg chéo?

minh khẳng định là ko phải do lens nha. vì khi mua mình test = cả 3 lens, 2 lens trên + con 35F1.4N
    cao thủ nào có Kn chỉ giúp với
    Được sửa bởi dkt1987 lúc 11:07 PM ngày 19-06-2014

1. Test kiểu nghiêng 45° như bác chỉ tương đối thôi, chưa chuẩn.
    2. Theo em thấy vậy cũng đâu có lệch nhiều.
    3. AF finetune chỉnh với len nào thì body nó tự nhớ len đó, lắp len khác vào nếu lệch lại AF finetune tiếp.

Theo em bác đừng test kiểu nghiêng 45 độ, bác cứ vác ra ngoài chụp ở khoảng cách 5m cho em, nếu nó đúng nét thì ko sao còn noái nét thì ra chỉnh. Vì nếu ở gần mà lệch vài mm thì chụp xa nó lệch cả mét đấy.
    D90 + 35f1.8G + 75-150f3.5e
    http://www.flickr.com/photos/15799845@N05/

thứ 7 có điều kiện sẽ mang ra ngoài trời test thử xem sao. nếu ko đc chắc mang ra Vic .

bác có dùng tripod chỉnh máy nghiêng đúng 45 độ không? vật bác test đặt đã phẳng mặt bàn chưa?
    Bác nên tham khảo các test paper trên mạng. Nhưng em thấy AF thế là tuơng đối ổn rồi

Quote Được gửi bởi nsontung View Post
    bác có dùng tripod chỉnh máy nghiêng đúng 45 độ không? vật bác test đặt đã phẳng mặt bàn chưa?
    Bác nên tham khảo các test paper trên mạng. Nhưng em thấy AF thế là tuơng đối ổn rồi
    trước khi test mình đã tham khảo trên mạng rồi mới làm. khoảng cách chụp khoảng 30cm. và 1 vấn để nữa là theo như kiến thức của mình thì khoảng nét phải là 1 vùng tròn có bán kính R( tính theo tâm focus). nhưng ở đây nó lại bị lệch theo dạng đường chéo? nếu mà chụp các chủ thể lớn thì ko sao, nhưng nếu các chủ thể nhỏ mà lệch vậy thì thật là khó chịu.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng