Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Về máy film MF nhờ các bác chỉ dạy!

Về máy film MF nhờ các bác chỉ dạy!

Chào các bác trong box,
    Tình hình là em đang tìm hiểu về Medium Format film, nhưng thấy ít thông tin quá, và hơn tản mạn nên rất khó tìm trong diễn đàn. Do vậy, em mạo muội mở thread để hỏi các bác vấn đề MF mà một newbie như em muốn biết (em là em chẳng biết gì cả, nên hỏi có ngu ngơ, các bác bỏ qua cho).

Xin hỏi các bác là khổ film 6x9 thì máy Hasselblad có không ạ? em thường thấy 2 dòng phổ biến là 500 và 503, nhưng thấy họ để là 6x6 không hà. Vậy mình muốn xài film 6x9 thì thế nào ạ?

Ngoài ra, nếu được, các bác giới thiệu cho em một bài nào khái quát về việc chơi MF, cũng như đánh giá các dòng máy thì em và những người mới hoàn toàn mừng vô cùng.

P/s: em có search ra thread này trên forum mình nhưng đọc không thấy cái em muốn hỏi: Hỏi về Medium Format
    bên cạnh đó cũng có một bài bên diễn đàn bạn viết tham khảo cũng được: loay hoay với MF (phần 1)
    và phần 2

Film Medium format thì ở dạng roll, tùy theo thiết kế của tùy từng máy ảnh sẽ chụp ra các khổ film khác, ví dụ như 6x4.5 hoặc 6x6 hoặc 6x7 hoặc 6x9. 1 cuộn MF nếu chụp 6x4.5 thì đc 15 kiểu, 6x6 - 12 kiểu, 6x7 - 10 kiểu, 6x9 - 8 kiểu.

Một số máy MF cổ có khung ngắm có thể thay đổi đc, tức là cùng 1 máy, có thể chọn chụp theo kiểu 6x6 hay 6x7...
    ví dụ như em này: http://www.samys.com/images/product/...8564X400_2.jpg

Các máy hiện đại hơn thì hiếm có chắc năng này. Theo mình biết thì Hasselblad ko có máy nào có chụp được khổ 6x9.

Một bài về medium format camera: http://photo.net/equipment/medium-format/choosing

Chúc bạn có nhiều ảnh đẹp

bạn muốn chụp 6x9 thì có mấy đời máy Fujica 690 rangefinder khá tốt. Ngoài ra có Bessa II folding camera nhưng ko biết chất lượng sao. Còn nếu tiền ko thành vấn đề thì Linhof. Hasselblad chỉ có A12 film back 6x6 va A16 6x.45.

Muốn mua máy thì bạn nên biết mình muốn chụp gì:
    - Dòng máy TLR (twin lens reflex): rẻ thì Holga, Seagull, yashicamat 124g, minolta autocord, mamiya c. Mắc thì Rolleiflex. Những máy này fixed lens nên bạn ko thay lens nhu SLR đc
    - Dòng máy SLR: rẻ thì Bronica (sử dụng lens Nikon), Kiev, Arax. Mắc hơn là Mamiya RB67 hay 645, . Mắc nữa thì Hasselblad, Rollei, Contax 645
    - Dòng máy rangefinder: giá cả vừa phải Fujica G690, GF670 và GS645, Mamiya 6 & 7, Bronica RF645, Makina 67, Pentax 67, Norita 66
    - Dòng Panorama (ko rành): Horseman, Linhof Tehcnorama
    Được sửa bởi lessthanperfect lúc 11:12 AM ngày 29-07-2014