Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Hỏi về đầu tư ống fisheye cho máy FX

Hỏi về đầu tư ống fisheye cho máy FX

Hiện giờ em đang xài D90, tương lai em muốn nâng cấp lên FX.
    Nay em muốn mua một ống kiếng fisheye (AF luôn ạ), có thể xài được cho máy crop mà sau này mình có thể nâng cấp lên FF mà vẫn xài được.
    Nhờ các bác tư vấn hộ nên mua cái nào ạ, nikon hoặc hàng for cũng được.

Em cảm ơn nhiều.

Tokina 10-17mm bác ơi. Em đã xài trên D300 và D700 rồi. Trên D700 ở tiêu cự từ 16mm là ok

Bác ở Cần Thơ tham gia diễn đàn từ năm 2005 và đã có 1.838 bài viết mà không biết ống fisheye xài cho D90 và tương lai cho FX thì là chuyện lạ????? Hay bác muốn "thử tài thách trí" các ace trên diễn đàn đây??????? Nếu không phải mong bác niệm tình tha thứ nhé.
    Học ! Học nữa ! Học mãi. Càng học càng ngu.
    http://flickr.com/photos/trinhhongquan58/

bác chơi Zenitar 16/2.8 đi, giờ có hàng mới ngàm F nikon luôn, báo khẩu tốc ngon lành, độ nét tốt. :v

theo e FE thì cứ quay tay ) vì có motor cũng toàn đa số lấy nét vô cực rồi :p

Quote Được gửi bởi hieunb View Post
    bác chơi Zenitar 16/2.8 đi, giờ có hàng mới ngàm F nikon luôn, báo khẩu tốc ngon lành, độ nét tốt. :v
    Bác chụp thử con Zenit này trên D90 chưa ạ? Báo khẩu tốc ngon lành là sao bác? Người hỏi đang hỏi là có con FE nào chụp được trên D90 và tương lai là giũ lại xài cho Fx nhé. Bác tính post cho đủ bài hả?

Quote Được gửi bởi trịnh hồng quân View Post
    Bác ở Cần Thơ tham gia diễn đàn từ năm 2005 và đã có 1.838 bài viết mà không biết ống fisheye xài cho D90 và tương lai cho FX thì là chuyện lạ????? Hay bác muốn "thử tài thách trí" các ace trên diễn đàn đây??????? Nếu không phải mong bác niệm tình tha thứ nhé.
    trước đây em chỉ xài pns thôi bác ạ, fisheye em chưa thấy thiệt ở ngoài đời bao giờ ạ

Quote Được gửi bởi hoatroc View Post
    Tokina 10-17mm bác ơi. Em đã xài trên D300 và D700 rồi. Trên D700 ở tiêu cự từ 16mm là ok
    thấy ghi là DX mà bác ?

@Nino: thì nó là lens DX mà. Yêu cầu của bác là lens phải Af, chụp trên D90 mà giữ lại dùng được cho Fx chẳng phải sao. Tiết kiệm là nó phải thế. Chứ có lens FE nào của Fx dùng được trên Dx mà nó ra hiệu ứng cong đâu bác. E dùng e này trên máy film và D700 chụp bình thường ở tiêu cự 16mm (ko dùng crop mode nhé), dưới tiêu cự này sẽ bị tối góc.
    Được sửa bởi hoatroc lúc 12:33 AM ngày 15-06-2014

Mình đang dùng samyang 8mm f/3.5 fisheye CSII cho D7000, dĩ nhiên là MF chứ k có AF như bác chủ yêu cầu
    Ống FE này dùng được cho cả FF vì hood tháo rời được, những lens FE đời trước k thể tháo rồi hood nên khi gắn lên FF sẽ thấy đường viền của hood ở trên ảnh
    Chia sẽ với bác chủ để bác chủ có thêm chút kinh nghiệm lựa lens FE, chứ theo mình dùng FE thì chẳng cần phải AF làm gì, vì điểm lấy nét gần nhất của lens mình đang dùng là 0.3m, còn xa hơn thì chỉ cần xoay vòng lấy nét về vô cực là chụp thoải mái

Đây là lens mình đang sử dụng

Đây là những tấm ảnh chụp từ lens đó

DSC_9072 by your_rules, on Flickr

nga3giong by your_rules, on Flickr

Untitled by your_rules, on Flickr

Nhà Thờ Hoà Hưng by your_rules, on Flickr

Duc Ba Church ( Edited) by your_rules, on Flickr

Duc Ba Church by your_rules, on Flickr

Vung Tau Beach - Samyang 8mm by your_rules, on Flickr

Vung Tau Beach by your_rules, on Flickr