Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 80

Chủ đề: Portland, Seattle, Vancouver, Victoria Trong Một Tuần

Portland, Seattle, Vancouver, Victoria Trong Một Tuần

Tháng trước tôi lấy một tuần nghỉ ngơi và rủ gấu nhà đi chơi một chuyến đi ngắn ở vùng Tây Bắc nước Mỹ và Canada. Đúng ra là chỉ đi đến bốn thành phố lớn nằm bên Thái Bình Dương, vừa vặn cho một tuần vì khoảng cách giữa các thành phố này khoảng hai hơn tiếng lái xe.

Portland

Địa điểm đầu tiên đến là Porland, một thành phố thuộc về tiểu bang Oregon. Đây là lần thứ nhì tôi đến đây và đến Portland mà không viếng Vườn Nhật thì là một thiếu xót lớn. Vườn này do kiến trúc sư Takuma Tono thiết kế và được khai mạc vào năm 1967. Vườn gồm có 5 khu riêng biệt với cách thiết kế đặc thù nhưng rất hài hoà giữa sỏi đá, cây cỏ, và suối nước.

Mời các bạn bước vào.
    1

2

3

4
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 10:05 AM ngày 14-06-2014 Reason: đánh số ảnh

Tiếp đi Bác Văn Khoa ... Em đợi đây ... Bốn thành phố đáng yêu!

Khải

Quote Được gửi bởi Major_K View Post
    Tiếp đi Bác Văn Khoa ... Em đợi đây ... Bốn thành phố đáng yêu!

Khải

Anh Văn Khoa ... tôi cũng đợi đây ... Hấp dẩn quá !

Chúng tôi chỉ còn Bắc Mỹ nữa là mãn nguyện rồi ... Chờ xem xong topic này rồi tính ... hahahaha ...

Lâu quá rồi mới thấy Anh và bạn Khải xuất hiện ...

Thân,
    KGP

Giời ạ! Rồng đến thăm thớt của tôm! Chắc phải mua sổ số! hihi

Bạn Khải nói đúng, tất cả các thành phố này rất đáng dọn đến ở khi về hưu. Nhưng riêng Portland và Seattle thì như chữ ký của bạn Kevin: Chừng nào hết mưa?

Anh Phước: anh chuẩn bị chân cứng đá mềm. Nước Mỹ đi từ Đại Tây Dương sang Thái Bình Dương và từ Bắc xuống Nam, bao la lắm! Nhưng từ rặng Rocky ở Colorado sang đến bờ Tây là nơi tập trung những cảnh thiên nhiên đẹp nhất. Vì diện tích quá lớn, ngay cả dân Mỹ, ít có ai đi nhiều khắp các tiểu bang.

bác Văn Khoa đến Seattle bị dính mưa hả. Mưa Seattle coi vậy mà ít, chỉ dai thôi. Chứ mưa của Louisiana, Florida mới gọi là mưa. Tối cả trời đất, mịt mù khỏi lái xe.
    Gear còn đang thiếu vài món.

@Kevin: mưa ở Portland và Seattle chỉ là đái giắt so với mưa như trút nước ở Louisiana và Florida. Một đằng mưa rả rích cả ngày, một đằng như phong vũ cộng vô quần, nhưng một chút rồi thôi.

Vườn Nhật ở Portland đứng hạng thứ nhì về vườn đẹp nhất ngoài nước Nhật. Và theo một cựu đại sứ Nhật ở Mỹ, vườn này trông thật hơn nhiều vườn ngay cả trong nước Nhật. Mời các bạn xem bằng chứng.

Lối đi trong vườn ngoằn nghèo và hai bên là những cổ thụ được che phủ bởi rong rêu. Vì mưa nhiều nên rong rêu sống quanh năm. Trong nước Mỹ, các thành phố lớn đều có vườn Nhật, nhưng trông thật hay không thì phải dựa vào yếu tố xanh của rong rêu trên cây và đá. Điểm rất hay và nghệ thuật để ghi ơn những ân nhân đóng góp cho vườn là tạc tên của họ trên đá để trăm năm bia đá thì còn. Mình thích nhất là nét tạc các ngọn trúc.

5

6

7

Với nhiều chi tiết nhỏ hai bên lối đi như sau.
    8

9

10

11. Đèn Tachi-gata

12. Đèn Oki-gata
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 01:08 AM ngày 15-06-2014 Reason: đánh số ảnh

Năm ngoái em đến đúng 4 tp bác Văn Khoa đi, giờ ảnh vẫn chưa mở ra resize lại.
    Oregon đẹp nhưng đi đợt đó ko có ảnh nhiều, em sẽ đi vào mùa thu khi có cơ hội. Nhìn ảnh bác VK lại thấy có quyết tâm.

Ảnh đẹp quá bác ạ. Em lót dép hóng hình của bác đây. . Mong ảnh của bác
    Được sửa bởi pterpm lúc 06:40 AM ngày 14-06-2014

Cám ơn bác Văn Khoa mở topic này, cộng thêm những lời chú thích phong phú và cặn kẽ của bác sẽ làm người đọc ái mộ những nơi này hơn.
    Tôi chưa có dịp thăm Portland, chỉ có chạy xe ngang đó 1-2 lần. Xem hình của bác rồi thì sẽ cố gắng ghé xem Vườn Nhật một lần cho biết. Tôi vẫn thích ảnh phong cảnh của bác: Nhẹ nhàng và hài hòa.

ASAV

Tiểu cảnh nhỏ rất đẹp, có vẻ anh Văn Khoa thiên về kiến trúc nên ít ảnh đại cảnh.
    Mong xem thêm được nhiều ảnh đại cảnh
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng