Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 18 / 18

Chủ đề: Xin ý kiến về lens Fujinon XF 10-24mm

Cám ơn mọi người đã tích cực góp ý! Em có biết ống Zeiss 12m f2.4 đang sale điên cuồng, và Voigtlander 15mm f4.5 cũng rất hấp dẫn, tuy nhiên em không thích cảm giác khó chịu khi bị "trói" ở 1 tiêu cự. Hơn nữa em dùng Fuji cũng vì cảm giác mà nó mang lại, giờ cắm ống khác lên em nghĩ "cái mất" có khi lớn hơn "cái được".

Cảm ơn những ý kiến và ảnh của bác Ducva, em hết lăn tăn rồi

Quote Được gửi bởi ducva View Post
    Các bác cứ chụp thử đi, loanh quanh chi cho đời mỏi mệt, lại quay về với lens Fuji thôi

Mình đang dùng 10-24 đây, nói chung ko có chi phải bàn đâu, khép khẩu f8-f11 là nét nhất, mà nếu máy hỗ trợ LMO thì thậm chí khép đến f/16 ảnh vẫn ngon.

Ảnh đẹp thì do người chụp nên ko dám bàn ở đây, mình gửi vài sample để các bác đánh giá về độ nét rìa, sun star và flare resistance nhé

Nói chung: so với Fuji 14mm (1 chuẩn mực của wide) thì kém hơn 1 chút về mặt kỹ thuật nhưng bù lại được độ tiện dụng và phải nói wide ở 10mm thật là phê đấy. Nếu so với lens Nikon 12-24 f/4, Tokina 12-24, Tokina 11-16 mình đã dùng thì từ chất lượng, cầm nắm đến chất ảnh đều hơn. Phần nhận xét còn lại là ở các bác nhé

Tấm ảnh đầu góc rộng rất ấn tượng.

Sunstar của lens này không tốt, cái này mà đem so với Canon 16-35/f2.8 hay Pentax 15ltd hay Voigt 15mm thì phải gọi bằng cụ. Ngoài ra tấm ảnh trên góc bên phải, bên trái phía trên mờ mờ ảo ảo rất khó chịu. Bác có thể cho em biết nguyên nhân không ạ

Quote Được gửi bởi habitat View Post
    Tấm ảnh đầu góc rộng rất ấn tượng.

Sunstar của lens này không tốt, cái này mà đem so với Canon 16-35/f2.8 hay Pentax 15ltd hay Voigt 15mm thì phải gọi bằng cụ. Ngoài ra tấm ảnh trên góc bên phải, bên trái phía trên mờ mờ ảo ảo rất khó chịu. Bác có thể cho em biết nguyên nhân không ạ
    HI bác, nguyên nhân là mình dùng Snapseed trên Android để tăng sáng vùng xung quanh flare cho hiệu ứng dreamy và tăng contrast cục bộ để nổi tia hơn (do dùng đt màn hình nhỏ nên thấy ok nhưng up lên máy tính nhìn hơi giả chứ ảnh thật thì nét từ đầu đến đít chứ ko hề glow như vậy).

Về sunstar thì Lens fuji là round aperture, may mà số blade là lẻ nên cũng ko đến nỗi tệ lắm. Nhưng rõ ràng ko sắc nét bằng các lens có bokeh đa giác như Voigtlander. Tuy nhiên, 1 phần do đóng khẩu chưa sâu (f/8 hay f/11 gì đó) nên tia cũng chưa được dài. Ảnh dưới mình chụp bằng Voigtlander 20 3.5 @f/11

lens này mà chụp phong cảnh thì phê lắm :D

Mình cũng đang làm quen với em này, chụp ở 10mm hơi khó. Em này build cực tốt ạ.

Nét dư lày lại phải tốn tiền đưa gấu đi Spa.

tuyệt vời ! phối hợp với X-T1 IR , chụp cảnh thì nhất ....

Quote Được gửi bởi ducva View Post

Nói chung: so với Fuji 14mm (1 chuẩn mực của wide) thì kém hơn 1 chút về mặt kỹ thuật nhưng bù lại được độ tiện dụng và phải nói wide ở 10mm thật là phê đấy. Nếu so với lens Nikon 12-24 f/4, Tokina 12-24, Tokina 11-16 mình đã dùng thì từ chất lượng, cầm nắm đến chất ảnh đều hơn. Phần nhận xét còn lại là ở các bác nhé

Bác ơi, bác có thể nhận xét đánh giá chung con này với Fuji 14mm về độ hơn kém được ko ạ?
    I'm the dark inside the night...

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12