Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17

Chủ đề: Đo sáng như thế nào là đúng???

Đo sáng như thế nào là đúng???

Các b cho mình hỏi như tấm hình dưới đây thì phải đo sáng vào đâu mới đúng, vì m đo sáng rồi chụp xong xem lại dưới dạng biểu đồ history thì thấy vẫn chưa đúng sáng???

Bạn post hình histogram lên cho mọi người xem, mình thấy máy đo đúng rồi.

Ảnh thiếu 1/2 stop bác ạ. Nhưng thiếu 1/2 stop không là vấn đề lớn.

Xem thêm ở đây:
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=158173
    Chúc Bình An
    FaceBook

Dải sáng gần tiệm cận tới biên phải rồi, như vậy là sáng đúng chứ bác, chỉ cùng lắm gọi là hơi hơi thiếu 1/3. 1/4 là cùng thôi. Hoàn toàn hợp lý tấm này.

Mình nghĩ biểu đồ chỉ là 1 phần thôi,bạn thấy đúng sáng là được,bạn thấy tối thì tăng EV lên,thấy sáng quá thì giảm EV xuống, mắt nhìn ưng tức là đúng sáng :D

Quote Được gửi bởi hakhanhbk2008 View Post
    Mình nghĩ biểu đồ chỉ là 1 phần thôi,bạn thấy đúng sáng là được,bạn thấy tối thì tăng EV lên,thấy sáng quá thì giảm EV xuống, mắt nhìn ưng tức là đúng sáng :D
    Mắt người mỗi người 1 kiểu khác nhau, bạn thấy đúng nhưng người khác thấy thiếu hoặc thừa....dễ dẫn tới ko có chuẩn và tranh cãi. Do vậy kỹ thuật người ta mới phải sinh ra thước chuẩn là biểu đồ. Sử dụng biểu đồ chính xác là theo đúng chuẩn quy định là tốt nhất, trừ khi bạn sáng tạo theo cách riêng của bạn ko theo chuẩn thì ko bàn nữa.

Mình không nghĩ ảnh trên là thiếu sáng vì hoa trắng trên nền tối, vì nền tối nên biểu đồ histogram sẽ lệch về phía bên trái. Nếu cố đưa biểu đồ histogram về trạng thái cân bằng thì bông hoa trắng sẽ hơi lóa và mất chi tiểt.

thánh nào đo sáng bằng histogram mà ko cần biết thực thế môi trường sáng thế nào thì thử chụp bầu trời buổi tối có mặt trăng, hoặc giữa trời tối chụp cái đèn pin chiếu thẳng vào máy chụp hình rồi canh histogram xem canh thế nào cho đủ sáng và đủ tối?

cái này cũng chỉ mang tính tương đối và tham khảo thôi bác, còn phụ thuộc vào chế độ đo sáng và vùng màu đo sáng nữa. ví dụ như trong trường hợp đo sáng là Spot, và điểm được đo sáng là gray 18% thì được xem là tương đối đúng sáng vậy. Tuy nhiên như e đã nói, nó cũng chỉ mang tính chất tham khảo, ánh sáng ra sao còn phụ thuộc vào ý đồ của người chụp nữa ạ

Histogram là biểu đồ báo thông tin ánh sáng của bức ảnh đó chứ nó không phán là bức ảnh đó thiếu sáng hay đủ sáng, thiếu hay đủ là do ý đồ của các bác. Chụp một cái hoa nhỏ xíu giữa cái nền tối đen thì đương nhiên biểu đồ nằm lệch về bên trái rồi.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng