Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21

Chủ đề: Cho hỏi một xí về lens Nikon

Cho hỏi một xí về lens Nikon

Hiện tại thì e là một newbie mới chập chững vào nhiếp ảnh. Hiện thì e đang có một e Nikon D3200, e có một chút thắc mắc là lỡ sau này e nâng lên full frame thì mấy cái lens của D3200 cũng fải đổi lun sao. Có lens nào vừa xài đk cho các loại máy crop mà cũng có thể xài cho full frame được lun không. Cách nhận biết để sau này còn mua?

Quote Được gửi bởi lamnguyen7492 View Post
    Hiện tại thì e là một newbie mới chập chững vào nhiếp ảnh. Hiện thì e đang có một e Nikon D3200, e có một chút thắc mắc là lỡ sau này e nâng lên full frame thì mấy cái lens của D3200 cũng fải đổi lun sao. Có lens nào vừa xài đk cho các loại máy crop mà cũng có thể xài cho full frame được lun không. Cách nhận biết để sau này còn mua?
    FX Lens thì dùng cho cho FX (FF) và DF (CF) được, trong khi DX lens thì không cho ảnh toàn khung trên FF được
    Tham khảo ở đây, phần Dịnh Dang Thấu Kính nhé:
    http://www.nikon.com.vn/vi_VN/produc...s/nikkor.page?
    Chúc Bình An
    FaceBook

Bác @11002 nói đúng đấy ạ. bác chịu khó tìm thông tin thêm ở diễn đàn nhé. theo e thì bác nên mua 1 con đa dụng 18-105 VR, dễ xài mà cũng dễ bán ạ.

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=95282

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=765
    link ảnh coi chơi: https://goo.gl/tD2Snq

cám ơn các bác, e sẽ tham khảo

Đơn giản là bác mua lens Nikon nào mà có chữ [DX] màu vàng trên thân lens thì lens đó ko dùng được với full-frame. Những lens ko có chữ [DX] thì dùng được tất cả.

Quote Được gửi bởi Sentenced View Post
    Đơn giản là bác mua lens Nikon nào mà có chữ [DX] màu vàng trên thân lens thì lens đó ko dùng được với full-frame. Những lens ko có chữ [DX] thì dùng được tất cả.
    Lens có chữ DX vẫn dùng bình thường trên máy FF. "NHƯNG" hình ảnh không tràn sensor thôi, mà nó được Crop lại.
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Bác cho em hỏi vậy nó bị crop thì khi view có thấy cái phần bị crop màu đen hay không ạ

Quote Được gửi bởi natasa9x View Post
    Bác cho em hỏi vậy nó bị crop thì khi view có thấy cái phần bị crop màu đen hay không ạ
    Ngắm lên là thấy bị "crop" rồi bác. Ít hay nhiều thì tùy lens. Một số lens zoom sẽ bị chỉ còn nhìn thấy ảnh trong vòng tròn ở chính tâm ảnh ở tiêu cự thấp, khi zoom lên thì có thể sẽ hết. 1 số lens fix như 35 1.8G DX thì có hiện tượng "tối góc", vùng ảnh vẫn phủ gần hết cảm biến khi lấy nét ở khoảng gần, càng ra xa thì càng tối, dùng tạm thì vẫn được.

Ngoài ra, máy FX Nikon luôn có DX mode, là chức năng tự crop ảnh khi gắn lens DX vào chụp, có thể bật tắt tùy ý.

Tóm lại là nếu dx gắn lên fx khi coi hình trên cp sẽ thấy phần bị crop .Nếu bật qua dx sẽ thấy hình bình thường như máy dx phải không ạ ?

Thế bật qua dx khi ngắm có thấy bị crop hay tối góc.v.v không bác ?

Quote Được gửi bởi natasa9x View Post
    Tóm lại là nếu dx gắn lên fx khi coi hình trên cp sẽ thấy phần bị crop .Nếu bật qua dx sẽ thấy hình bình thường như máy dx phải không ạ ?

Thế bật qua dx khi ngắm có thấy bị crop hay tối góc.v.v không bác ?
    thử đi rùi biết, câu trả lời cho câu hỏi này nó ko có giá trị, vì chả ai đi mua cái máy FX mà gắn lens DX vào hết.

người ta hay nói ngưu tầm ngưu mã tầm mã.

máy D3200 thì ko ai xài lens đắt tiền, mà đủ tiền mua Fullframe mà xài lens kit của D3200 thì rất vớ vẩn.
    0902742790
    Flik
    Facebook

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng