Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Chơi mirrorless lấy nét tay (DMF, MF) hay lấy nét tự động (AF)???

Chơi mirrorless lấy nét tay (DMF, MF) hay lấy nét tự động (AF)???

TÌnh hình là em mới chuyển từ compact sang em mirrorless Sony Alpha 6000 kèm ống kit 16 - 50mm do nghe quảng cáo lấy nét tốt nhất, nhanh nhất thế giới. Mới về làm quen với máy, cảm nhận ban đầu là máy rất nhanh, kể cả lấy nét, nhưng có cảm giác là sử dụng chế độ DMF hoặc MF lấy nét tốt hơn so với chế độ tự động. Các bác kinh nghiệm cho em ý kiến xem có phải dùng dòng này nên lấy nét tay, hay do em chưa biết cách sử dụng chế độ tự động của máy

Tuỳ tình huống mà sử dụng bác ạ, chả có cái nào là tốt cho tất cả. Có điều mua 1 con AF tốt, nhanh như A6000 thì đừng có cái ý nghĩ chỉ chơi MF... Nên tận dụng cái AF của nó triệt để nhất có thể.

em cũng đang xài A 6000 ạ. af rất nhanh và tiện. bác nên lấy 1 em sel 55-210 sẽ thấy ấn tượng với tốc độ lấy nét của em nó.
    Nhưng chân dung thì em chọn MF minolta hehe. quay sướng lắm ạ mà tận dụng đc nhiều lens ngon ạ.
    vs còn tùy vào trường hợp mà bác dùng af hay mf nữa ( ví dụ chụp trẻ con chơi đùa thì mf hơi khó chịu - lúc này ưu tiên 50 1.8 hoặc 35 1.8 ạ )

Quote Được gửi bởi xboy2lov3x View Post
    em cũng đang xài A 6000 ạ. af rất nhanh và tiện. bác nên lấy 1 em sel 55-210 sẽ thấy ấn tượng với tốc độ lấy nét của em nó.
    Nhưng chân dung thì em chọn MF minolta hehe. quay sướng lắm ạ mà tận dụng đc nhiều lens ngon ạ.
    vs còn tùy vào trường hợp mà bác dùng af hay mf nữa ( ví dụ chụp trẻ con chơi đùa thì mf hơi khó chịu - lúc này ưu tiên 50 1.8 hoặc 35 1.8 ạ )
    Cảm ơn các bác, mục đích e mua máy chủ yếu để chụp gia đình, chụp chân dung, chụp phong cảnh, mua máy rồi nhưng xem giá len mà oải quá, ....