Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 26

Chủ đề: Tư vấn mua máy film trong khoảng giá ~5tr

Tư vấn mua máy film trong khoảng giá ~5tr

Mình đã chụp máy số một thời gian khá dài, nhưng từ trước tới giờ chưa được dùng máy film, cá nhân mình rất thích chất màu film, có một nét gì đó rất hoài cổ và cảm xúc trong từng tấm ảnh . Nay quyết định đầu tư 1 bộ máy để lang thang chụp
    Kinh phí mình đầu tư là ~5tr. Mình đang nghiêng 1 chút về bộ nikon fm2 + 50 1.4 ais. Bạn nào đã từng dùng nhiều và có kinh nghiệm xin tư vấn giúp mình trong tầm giá đó thì nên mua bộ nào là ổn nhất. Hoặc có bộ nào chất lượng ngang hoặc hơn bộ fm2 + 50 1.4 ais mà giá rẻ hơn :D

5 triệu cho 1 bộ máy phim là khá thoải mái rồi bạn. Bạn thích SLR hay rangefinder? Bạn có thể thử bộ Minolta XG1 hoặc Olympus OM1 hay OM2 đều tốt. Hoặc chơi hẳn Canon F1 cho pro. Về ống kính mình thấy nên chọn loại lấy nét bằng đường cắt ngang thì dễ sử dụng hơn loại hoa dâu. Ý kiến cá nhân mình là vậy.

5tr là quá dư dã cho bác. Nhưng khuyên bác là mua 1 body cơ hoàn toàn và 1 lens fix khoản tiêu cự từ 35-50. Nên đầu tư vào Lens thì tốt hơn vì body chỉ cần đo sáng đúng là được.

Nếu bác ở HCM thì que Croblap xem thử mấy bộ Olympus OM 1/2, hoặc pentax K1000, MX ... khoản 3-4tr thôi, tiền còn lại để mua film mà chụp. Chơi film thì tiền film còn nhiều hơn tiền máy đó bác :D.

Như tấm này mình chụp bằng bộ Pentax và lens có 1tr thui nè.

Được sửa bởi dapmuoi lúc 09:59 PM ngày 03-06-2014

Đang mẩn mê máy Đức, với 5tr nếu săn khéo là đc Zeiss Ikon Contax II/III rồi, yên tâm đi ko hối hận đâu.
    Chụp, chụp nữa, chụp mãi....

Quote Được gửi bởi OTS View Post
    5 triệu cho 1 bộ máy phim là khá thoải mái rồi bạn. Bạn thích SLR hay rangefinder? Bạn có thể thử bộ Minolta XG1 hoặc Olympus OM1 hay OM2 đều tốt. Hoặc chơi hẳn Canon F1 cho pro. Về ống kính mình thấy nên chọn loại lấy nét bằng đường cắt ngang thì dễ sử dụng hơn loại hoa dâu. Ý kiến cá nhân mình là vậy.
    Cảm ơn bạn đã tư vấn. Mình thích SLR. Minolta mình cũng đang khá thích vì thấy giá body vs lens rất hợp lý. Mình thì chưa sử dụng máy film baoh nên chưa có kinh nghiệm gì. Đọc trên mạng thì thấy nhiều người bảo lens cho minolta có e MC PG 50f1.4 cho ra nc ảnh rất đẹp. Theo bạn trong tầm tiêu cự 35 hoặc 50 thì lens nào của minolta là đáng mua nhất :D

Quote Được gửi bởi dapmuoi View Post
    5tr là quá dư dã cho bác. Nhưng khuyên bác là mua 1 body cơ hoàn toàn và 1 lens fix khoản tiêu cự từ 35-50. Nên đầu tư vào Lens thì tốt hơn vì body chỉ cần đo sáng đúng là được.

Nếu bác ở HCM thì que Croblap xem thử mấy bộ Olympus OM 1/2, hoặc pentax K1000, MX ... khoản 3-4tr thôi, tiền còn lại để mua film mà chụp. Chơi film thì tiền film còn nhiều hơn tiền máy đó bác :D.

Như tấm này mình chụp bằng bộ Pentax và lens có 1tr thui nè.

Cảm ơn bác, bộ pentax 1tr nhưng cho ra chất ảnh rất ổn đó ạ. e thì muốn đầu tư 1 bộ chất lượng chút để dùng lâu dài đỡ phải đổi nhiều nên muốn tìm mấy e máy vs lens sưu tầm. E cũng đang tìm hiều về bộ OM vì thấy dòng này có lens om zuiko 50 1.4 đc nhiều người đánh giá khá cao

Quote Được gửi bởi nemesistan View Post
    Đang mẩn mê máy Đức, với 5tr nếu săn khéo là đc Zeiss Ikon Contax II/III rồi, yên tâm đi ko hối hận đâu.
    Cảm ơn b. Mình chưa chơi film baoh nên cứ tìm dòng gì nó thịnh hành chút, khi nào có kinh nghiệm rồi mới săn mấy e như bạn nói :D
    Quote Được gửi bởi TIENHEO View Post
    Với 5tr mình mới mua liền 2 con: OLY OMG 1.8, bao da, flash + Ca FT 1.4, bao da. Tất cả dều hoàn hảo và ra ảnh cực đẹp.
    K0 hiểu sao đọc thấy anh em cứ mua phải máy dởm, sửa chữa bậy bạ rồi bán cho người ta. Người bán phải có trách nhiệm chứ ?
    cảm ơn bạn đã tư vấn. Bạn có thể nói rõ tên bộ máy bạn đưa ra giúp mình đc ko ạ. Mình chưa chơi film baoh nên ko hiểu

Đây là Zeiss Ikon Contax II

Đây là III

khác nhau cái máy đo sáng. Cơ khí em này ăn đứt mấy cái con phổ thông mà bác định tìm, cả về ống kính nữa.
    Chụp, chụp nữa, chụp mãi....

Quote Được gửi bởi binh_1612 View Post
    cảm ơn bạn đã tư vấn. Bạn có thể nói rõ tên bộ máy bạn đưa ra giúp mình đc ko ạ. Mình chưa chơi film baoh nên ko hiểu
    Olym OM1 + Zuiko 50f1.8 đó bác :D

5tr thì kể ra đây 10 trang cũng chưa hết lựa chọn. Nhớ là phải có bảo hiểm nha bạn, nhiều người dính chưởng rồi đó.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng