Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Có chút hoang mang không hề nhẹ, nhờ các bác tư vấn

Có chút hoang mang không hề nhẹ, nhờ các bác tư vấn

Em dùng D600, trước nay ít chụp với flash indoor nên không để ý. Tối nay sinh nhật F1 lôi ra chụp thì thấy rất nhiều tấm dùng flash (cóc) xuất hiện những cái vệt loang lổ rất khó hiểu, tuy nhiên không phải tấm nào dùng flash cũng bị, còn nếu tắt flash thì hoàn toàn không thấy làm sao cả. Xin up vài tấm nhờ các bác xem giúp đây có phải là lỗi dính dầu sensor hay không?

Lens dùng để chụp là kit 24-85. Ban đầu có gắn filter Marumi Super DHG, sau em tưởng là do filter có tháo nó ra nhưng kết quả vẫn y như thế.

Tấm này nhẹ nhẹ thôi, có 1 vệt sáng ở trên cửa ra vào + vách tường ngăn

2 tấm này vẫn có cái vệt trên cửa + trên tay bé rất rõ

Tấm này thì ở giữa bụng bé + tay mẹ + cửa

Tấm này thì ở tay bé + góc trên cùng bên trái + mảng tường cạnh công tắc đèn

Tuy nhiên vẫn có những tấm bình thường, ví dụ mấy cái này:

Được sửa bởi haihx lúc 11:20 PM ngày 02-06-2014

Ngoài ra có những tấm mà nó phản chiếu đường gạch dưới sàn gỗ lên tường cực kỳ rõ. Em không hiểu cái này có bình thường không? Chưa từng bao giờ nhìn thấy.

Toàn bộ đều chụp dưới ánh đèn tổng hợp nhiều bóng cả màu vàng lẫn màu trắng (chủ yếu là vàng nên màu ảnh nó mới ám vàng thế kia).

Cách đây hơn 2 tuần em có cầm nguyên bộ D600 + lens 24-85 này đi Nha Trang, phần lớn là chụp ban ngày thôi nhưng cũng có một số ảnh chụp buổi tối dùng flash cóc, tuy nhiên hoàn toàn không gặp hiện tượng này. Giờ em rất hoang mang, chỉ hi vọng nó là do flash phản chiếu ánh sáng hơi kỳ cục trong điều kiện đèn đóm/đồ dùng phức tạp mà ra, nhưng khả năng này cũng hơi thấp nhỉ các bác?

E nhìn ảnh của bác thì nghĩ hiện tượng bác nói là do phản chiếu từ flash với miếng kính để bàn và từ sàn nhà thôi bác à. Còn nếu dính dầu thì khác cơ bác.

Cái này theo tôi là do các bề mặt bóng (sàn nhà, kính mặt bàn, kính cửa...) phản chiếu ánh flash thôi chứ không vấn đề gì đâu. Bác dùng bound sẽ hết thôi.

Do phản chiếu của bề mặt bóng, mặt kính, sàn nhà và 1 phần nữa là do bác để tốc độ chụp chậm chắc tầm 1/10s nên nó ăn đèn flash chậm dẫn tới hiện tượng thừa flash như trên. Bác thử set - flash đi xem sao, tăng ISO lên và tăng tốc lên thêm 1 ít.

Tôi cũng đang xài 1 bộ y chang như bạn, cũng chụp indoor sử dụng flash cóc nhưng không có hiện tượng giống bạn. Ý kiến cá nhân thì hình ảnh bị loang trên ko phải biểu hiện của 'bệnh' dầu sensor. Thật buồn khi sở hữu dòng máy bị lỗi.

Quote Được gửi bởi Manofwar View Post
    Do phản chiếu của bề mặt bóng, mặt kính, sàn nhà và 1 phần nữa là do bác để tốc độ chụp chậm chắc tầm 1/10s nên nó ăn đèn flash chậm dẫn tới hiện tượng thừa flash như trên. Bác thử set - flash đi xem sao, tăng ISO lên và tăng tốc lên thêm 1 ít.
    Tác động của Flash chỉ trong khoảng 1/1000s , tăng giảm tốc không ảnh hưởng ( miễn sao tốc trong tấm Sync )- chỉ ảnh hưởng nếu tăng ISO thôi . Nếu có gắn Filter thì tháo Filter ra , nhiều khi Filter xấu cũng gây nhiều khó chịu .
    Được sửa bởi hiendiep lúc 07:44 AM ngày 07-06-2014
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

em dự là do phản chiếu với gương kính trong nhà rồi
    Nikon D300/D750 | 16-28mm f/2.8 Tokina | 18-70mm f/3.5-4.5 | 80-200mm f/2.8 AF-D | YN-560 III

Chắc chắn 100% là do đồ vật phản chiếu khi chụp có flash , ví dụ như Bác chụp tấm đầu tiên ở trên nó như vậy thì Bác thử lấy hết mấy cái dĩa và cái điện thoại trên bàn bỏ ra ngoài chụp lại 1 tấm khác nếu còn hiện tượng y vậy nữa thì em sẽ đi đầu xuống đất
    Cái vụ này em gặp hoài , nhất là em đi chụp Sinh Nhật cho các Bé mà ngồi trên nền gạch bông hoặc Bé ngồi trên bàn kiếng là lãnh đủ , về nhà chỉnh sửa thấy bà thiếm luôn . Tất nhiên là máy của Bác vẫn tốt , ko có gì lo ngại cả . Chúc cả nhà luôn đc nhiều sức khỏe , thân chào .
    Được sửa bởi thiendigital lúc 09:45 PM ngày 07-06-2014
    Một mai 1 kit 1 body
    Thơ thẩn nào ai vui thú nào

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng