Trang 13 / 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 121 đến 130 / 149

Chủ đề: Ảnh: Không chỉ Đẹp! Nội Dung, Ý Tưởng ... tác giả truyền tải qua ảnh

Từ lúc bác 11002 mở topic này em vẫn vào xem thường xuyên, và nhờ nó mà em cũng học hỏi được rất nhiều điều hay.

Nay em xin chia sẻ với các bác một kỷ niệm mà em nhớ mãi trong lần đi chụp chợ hoa Tết ở công viên 23-09 với thầy em năm 2008.

Lúc đó em đúng cạnh thầy ngay phía trước một gian hàng bán hoa, khi thầy em giơ máy lên chụp em nghĩ trong đầu: không biết thầy chụp cái gì? (vì em thấy có gì hay đâu mà chụp).

Khi chụp xong thầy cho em xem ảnh thì thấy trong số những người đang đứng chọn hoa có cả nam lẫn nữ, nhưng đặc biệt trong đó có một Sư Thầy, ngay lúc đó thầy đọc cho em nghe luôn tên của bức ảnh: 'Xuân không của riêng ai".

Lúc đó em cảm thấy mình đúng là có mắt như mù các bác ạ.

Cũng xin góp một ảnh vào đây với các bác.

Núp bóng.

Ảnh này em chụp tại khu du lịch Văn Thánh trong lần ra mắt lens Tamron do công ty Hoằng Quân tổ chức.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Cánh hoa như bàn tay, dẫu chỉ còn vài cánh, nhưng những bàn tay vẫn che chở cho đưa con của mình - gương sen
    Tks bác 11002 nhận xét ạ! Hì hì, em biết là mình chưa diễn đạt được hết mờ, chắc tại cái mình muốn nó không liên quan nhiều tới ảnh!
    Em có cái ảnh khác (đã post trên vnphoto rồi)

Sửa soạn

Chú thích: mọi thứ trong khung hình đều có công dụng hết ạ! Nhưng em biết là không phải ai cũng biết vì chỉ có chui vô đó thì mới biết. Hình này nó như 1 ghi chép cho nhớ trong cuốn sổ tay của em !
    Được sửa bởi khuyen lúc 10:24 AM ngày 25-07-2014

Mỗi người có 1 góc nhìn khác nhau, từ đó sẽ có ý tưởng khi bấm máy khác nhau

Quote Được gửi bởi vbdt View Post
    Từ lúc bác 11002 mở topic này em vẫn vào xem thường xuyên, và nhờ nó mà em cũng học hỏi được rất nhiều điều hay.

Nay em xin chia sẻ với các bác một kỷ niệm mà em nhớ mãi trong lần đi chụp chợ hoa Tết ở công viên 23-09 với thầy em năm 2008.

Lúc đó em đúng cạnh thầy ngay phía trước một gian hàng bán hoa, khi thầy em giơ máy lên chụp em nghĩ trong đầu: không biết thầy chụp cái gì? (vì em thấy có gì hay đâu mà chụp).

Khi chụp xong thầy cho em xem ảnh thì thấy trong số những người đang đứng chọn hoa có cả nam lẫn nữ, nhưng đặc biệt trong đó có một Sư Thầy, ngay lúc đó thầy đọc cho em nghe luôn tên của bức ảnh: 'Xuân không của riêng ai".

Lúc đó em cảm thấy mình đúng là có mắt như mù các bác ạ.

Cũng xin góp một ảnh vào đây với các bác.

Núp bóng.

Ảnh này em chụp tại khu du lịch Văn Thánh trong lần ra mắt lens Tamron do công ty Hoằng Quân tổ chức.
    Ảnh Núp Bóng của em rất hay, tăng contrast tí xíu để thấy "nắng" cho "đã".
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi khuyen View Post
    Tks bác 11002 nhận xét ạ! Hì hì, em biết là mình chưa diễn đạt được hết mờ, chắc tại cái mình muốn nó không liên quan nhiều tới ảnh!
    Em có cái ảnh khác (đã post trên vnphoto rồi)

Sửa soạn

Chú thích: mọi thứ trong khung hình đều có công dụng hết ạ! Nhưng em biết là không phải ai cũng biết vì chỉ có chui vô đó thì mới biết. Hình này nó như 1 ghi chép cho nhớ trong cuốn sổ tay của em !
    Có những ảnh mà nếu ta không ở trong hoàn cảnh của tác giả, ta không thể hiểu hết được nội dung tác giả muốn truyền tải.
    Với ảnh Sửa Soạn, anh cũng chỉ thấy bà cụ bán cá đang chăm chút sửa soạn cho hàng hóa mìmh bán.

Em có thể chú thích thêm về ý nghĩa của em không?
    Chúc Bình An
    FaceBook

Loanh quanh vấn đề Ý Tưởng khi bấm máy.
    Hầu như ai cũng có chút ý tưởng khi chuẩn bị hành trang, thiết bị, nhưng không như các văn sĩ, họa sĩ, nhạc sĩ ... họ có thể tự sáng tác theo ý tưởng mà không phụ thuộc vào điều kiện thực tế.
    Những người chụp ảnh chúng ta muốn chụp theo ý tưởng là một việc, thực tế có diễn ra để chúng ta có khung hình hoàn hảo diễn đạt được ý tưởng đó hay không là chuyện khác.
    Do đó, em hay chuẩn bị vài kịch bản để thực hiện ý tưởng.

Đây là tấm ảnh em chụp sự kiện, không thể setup, nhưng vẫn đạt được ý tưởng.

Lễ Khánh Thành Cầu Phú Mỹ
    Được sửa bởi 11002 lúc 10:03 AM ngày 26-07-2014
    Chúc Bình An
    FaceBook

Loanh quanh vấn đề Ý Tưởng khi bấm máy.
    Hầu như ai cũng có chút ý tưởng khi chuẩn bị hành trang, thiết bị, nhưng không như các văn sĩ, họa sĩ, nhạc sĩ ... họ có thể tự sáng tác theo ý tưởng mà không phụ thuộc vào điều kiện thực tế.
    Những người chụp ảnh chúng ta muốn chụp theo ý tưởng là một việc, thực tế có diễn ra để chúng ta có khung hình hoàn hảo diễn đạt được ý tưởng đó hay không là chuyện khác.
    Do đó, em hay chuẩn bị vài kịch bản để thực hiện ý tưởng.

Đây là tấm ảnh em chụp sự kiện, không thể setup, nhưng vẫn đạt được ý tưởng.
    Đối với dân amateur như bọn em thì chả biết ý tưởng là gì, khi rảnh thì xách máy chạy lòng vòng chụp búa xua, nên nhiều khi chụp xong chẳng biết đặt tên thế nào cho ổn.
    Ví dụ như ảnh này thì thoạt tiên em chỉ chụp mấy con cá cho vui, vô tình thấy 2 mẹ con cho cá ăn, thấy hay hay nên em chụp luôn. Bác chủ góp ý cho em nhé! Tks

Quote Được gửi bởi Vivaldi View Post
    Đối với dân amateur như bọn em thì chả biết ý tưởng là gì, khi rảnh thì xách máy chạy lòng vòng chụp búa xua, nên nhiều khi chụp xong chẳng biết đặt tên thế nào cho ổn.
    Ví dụ như ảnh này thì thoạt tiên em chỉ chụp mấy con cá cho vui, vô tình thấy 2 mẹ con cho cá ăn, thấy hay hay nên em chụp luôn. Bác chủ góp ý cho em nhé! Tks
    Thoải mái đi bác, em cũng là amateur, nhưng em đang cố gắng tập chụp ảnh để truyền tãi nội dung đến người xem:
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...31#post3157931

Ảnh phong cảnh hay chân dung của em cũng có vài tấm gọi là được, có nội dung rõ ràng, nhưng em không post vào đây cũng bởi vì đó chỉ là ảnh giải trí, xem cũng thích và chóng quên. Nội dung truyền tải những ảnh đó đến người xem chỉ là thư giãn, ngắm cảnh đẹp, người đẹp.
    Được sửa bởi 11002 lúc 07:20 PM ngày 26-07-2014
    Chúc Bình An
    FaceBook

Mỗi người có 1 góc nhìn khác nhau, từ đó sẽ có ý tưởng khi bấm máy khác nhau

Ảnh Núp Bóng của em rất hay, tăng contrast tí xíu để thấy "nắng" cho "đã".

Cám ơn anh đã cho nhận xét.

Hình này em lấy link từ hình test lens nên "trời sanh sao để vậy", em sẽ chỉnh lại để dùng vào dịp khác.

Tĩnh
    Chúc Bình An
    FaceBook

Tĩnh
    - Chú ảnh hay quá Bác ạ. Sư Thầy đang đánh trống, mà chú TĨNH ... Nghĩa là ĐÁNH TRỐNG TỊT Bác nhỉ ?..

Trang 13 / 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 Cuối cùngCuối cùng