Trang 1 / 15 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 149

Chủ đề: Ảnh: Không chỉ Đẹp! Nội Dung, Ý Tưởng ... tác giả truyền tải qua ảnh

Ảnh: Không chỉ Đẹp! Nội Dung, Ý Tưởng ... tác giả truyền tải qua ảnh

Em mở thread này để chúng ta cùng bàn luận, chia sẽ cảm nhận của chúng ta về một bức ảnh.
    Các bác có thể nêu cảm nhận một cách cá nhân cũng OK (Tôi thích ảnh bà cụ này vì bà ấy giống bà tôi)

Tất nhiên em cũng sẽ nêu cảm nhận của chính em về các bức ảnh các bác gửi lên đây.
    Chỉ xin lưu ý là vui lòng hãy chọn lọc ảnh gửi lên, một bức ảnh không đi sâu vào nội dung sẽ không bình luận được ạ.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Đầu tiên em mượn ảnh của tác giả thuong poly - Ảnh đẹp tuần đầu 4/2014
    tập phát âm

Một em bé khuyết tật, chắc chắn là khiếm thính với tai trợ thính, nhưng vẫn có thể nói, có điều là khiếm thính bẩm sinh nên chưa rành cách phát âm.
    Cô giáo đang tập cho em phát âm, xem ảnh ta có thể càm nhận được âm thanh, xem ảnh ta còn cảm thấy hình như mắt phải của em cũng có "vấn đề": Mờ và đục.
    Nếu bác nào có kinh nghiệm tiếp xúc với trẻ khiếm thính, các bác sẽ nhận ngay ra cô giáo đang tập cho em phát âm nào, qua bàn tay chụm lại - Lăn lộn, hòa mình vào cuộc sống là thế đó.
    Nếu không, nhìn vào miệng trẻ ta cũng hiểu được không thể là âm O, U, I, A ...

Không bàn về vấn đề tác giả xử lý phông phía sau đồng nhất: Để nhấn mạnh chủ thể hay nên để "mộc" để diễn tả khung cảnh thực.
    Được sửa bởi 11002 lúc 06:26 PM ngày 03-06-2014 Reason: sửa lỗi chính tả
    Chúc Bình An
    FaceBook

Hôm nay chúng ta xem ảnh của tác giả ducnc
    Hạnh Phúc Tuổi Già

Bỏ qua các yếu tố khác (BG, tóc trắng ...), bản thân ảnh đã nói lên tất cả, hạnh phúc là đây!
    Đôi mắt cụ ông vừa nhìn cụ bà, vừa nhìn muỗng thuốc, đó chính là đường dẫn từ cụ ông sang cụ bà.
    Đôi mắt cụ bà nhìn và muỗng thuốc, vào bàn tay cụ ông.
    Bàn tay lại dẫn ngược về cụ ông, về miệng cu ông he hé như muốn động viên cụ bà: Há miệng to ra uống thuốc, bà ơi!

11002 xem nhiều ảnh và đã chụp vài ảnh có cảnh đút ăn hay đút uống thuốc, nhưng cài tình bên trong vẫn chưa đạt như ảnh này.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Qua 2 ảnh đời thường - chân dung trên, chúng ta thấy sự liên kết giữa các chủ thể trong ảnh, nhằm diễn tả nội dung.

Ngoài trừ các ảnh dạng thời trang, chủ yếu mô tả "đẹp", mẫu thường nhìn thẳng vào OK, vào người xem, ảnh có nhiều mẫu cũng thế.
    Một ảnh có vài nhân vật, cùng nhìn vào "người xem", nhưng chẳng có gì liên kết họ lại, là ảnh chưa đạt
    Không dám lấy ảnh người khác để chê, 11002 lôi ảnh của mình ra vậy

Chúc Bình An
    FaceBook

Tiếp đi bác, mong được hóng và học hỏi :-)
    Happy shooting

Cũng em bé đó nhưng ở hình này thì khác.
    Chị gái dỗ em, câu em nước mắt chảy dài nhưng vẫn nhìn chị

Dỗ Em
    Chúc Bình An
    FaceBook

Tấm "Dỗ em" đẹp quá, contact eyes hoàn hảo, 2 em bé lại rất biểu cảm. Ảnh trắng đen trong frame này hợp lý vô cùng.
    Happy shooting

Quay lại ảnh chân dung - đời thường, trong ảnh này có 3 chủ thể: Ông cụ, Bà cụ và đàn gà

Đêm Qua Gà Nở Kìa Ông!

Để chụp ảnh này, em mang theo 2 cây đèn bão từ Sài Gòn về Ba Động và setup AS để chụp.
    Chiều hôm trước gặp ông bà cụ hỏi thăm và được biết ông bà cụ thường dậy rất sớm, 4h00 đã dậy và ngồi uống trà ở hiên nhà

Các bác thấy ông bà cụ chẳng nhìn nhau (em có ảnh 2 cụ nhìn nhau hạnh phúc, nhưng mô-tip này quen rồi em em không post) mà cùng nhìn về đàn gà, các bác có thể cảm nhậm âm thanh của cụ ông "tút, tút", cụ bà cười "mãn nguyện". Thế là đủ rồi
    Chúc Bình An
    FaceBook

Nhiều bác hay dùng từ "sáng tát", "lý luận" ...
    Em chỉ đơn giản là em mua 2 cây đèn bão, 1 dành cho các bạn và 1 em xách đi mình ên, thế là em chụp theo ý em. Hehe.

Để cảm được cuốc sống đời thường, hãy hòa mình vào cuộc sống, hiểu "nó", cầm máy và chụp chụp chụp, đến chứng nào mô tả được cái mình "cảm", lúc đó mới nói đến chuyện "sáng tát"
    Chúc Bình An
    FaceBook

chỉnh link ảnh

Tạm thời dừng về Nội Dung ảnh ở đây nhé các bác, em sẽ quay lại vào một ngày khác.
    Giờ em bàn về ý tưởng ảnh nhé

Ý tưởng, nên em không nêu nội dung vội, em chỉ post ảnh và mới các bác bình luận cho vui.
    Mong các bác cùng post ảnh để ta cùng thảo luận. Chỉ có một điều nhỏ là mong các bác hãy vui lòng chọn lọc vài ảnh trong kho anh đồ sộ của mình để post lên nhé

Ảnh này thì quá rõ rồi, chằng cần nói thêm

Chuyển Giao
    Được sửa bởi 11002 lúc 01:39 AM ngày 04-06-2014
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 1 / 15 12311 ... Cuối cùngCuối cùng