Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 26

Chủ đề: Nhờ tư vấn có nên đổi từ D800 qua A7R không ?

Em nghĩ nếu không quá ngặt nghèo về tài chính thì anh nên mua thêm 1 cái Sony A7/A7R và dùng chung xem sao, sau một thời gian anh sẽ biết mình phải làm gì với 1 trong 2 máy đó...
    Riêng cá nhân em sẽ nghĩ đến máy ảnh mirrorless FF như Sony A7/A7R chỉ khi nào:
    1. Phải có những ống kính nhỏ gọn và chất lượng ảnh tốt chứ như hiện nay thì nói thật là vẫn không nhỏ gọn hơn nhiều, phải nhỏ như Leica M thì ok.
    2. Phải qua ít nhất 3 thế hệ sản phẩm
    3. Hãng phải có cam kết lâu dài về phát triển sản phẩm chứ chơi theo kiểu NEX (dừng phát triển sau gần 4 năm) thì đau tim cho người tiêu dùng lắm ạh...
    Được sửa bởi thuytram_dep lúc 07:48 AM ngày 28-05-2014
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Nếu tính kỹ thì A7 có body rất rẻ nhưng lens rất đắt. Đầu tư 1 hệ thống chụp chỉ vừa đủ thôi thì cũng rất tốn kém so với dòng FX D-SLR bình thường.

Mấy ông đang xài A7 đang khóc ròng vì chưa có lens đủ wide cho chụp phong cảnh kìa.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

em hỏi hơi lệch chủ đề, vì chưa được thực sự test hai em này nhiều, ví dụ nếu như bác chủ thử con MRL XT1 của Fuji chưa? Em chưa biết nhiều nhé, chỉ thêm 1 option để so sánh cùng.

Bác chủ mà có ý này thì rõ ràng là đang lăn tăn, cứ phải chơi luôn chứ không nó bức rức lắm :-)

Hi hi nghe các bác phân tích, mình tạm yên tâm với D800, chỉ có cái noise của D800 so với mấy em " chân dài " thân gọn như Df hay A7r thì làm mình hơi nản tí, nhưng do ra trước nên phải thế. Ngày nay yếu tố phân giải của máy ảnh có lẽ đã bảo hòa, có phần thừa so với yêu cầu dân dụng, thậm chí gây khó khăn trong vấn đề lưu trữ và xử lý hậu kỳ. Khả năng chụp đêm, giải quyết noise trở thành mối quan tâm hàng đầu để đánh giá sản phẩm.
    Cảm ơn đã xem !

về Noise em nghĩ là noise hay ko noise ko phải là vấn đề mà là "noise đẹp hay xấu"

ngoài ra khi phải dùng iso cao thì đừng chụp low key thì sẽ ko noise
    0902742790
    Flik
    Facebook

Quote Được gửi bởi pro-k View Post
    về Noise em nghĩ là noise hay ko noise ko phải là vấn đề mà là "noise đẹp hay xấu"

ngoài ra khi phải dùng iso cao thì đừng chụp low key thì sẽ ko noise
    Cho em hỏi ngu tí! "chụp low key" là gì vậy bác?

Cá nhân em ngày xưa đi chơi cũng lỉnh kỉnh máy to ống nhỏ đến là mệt. Sau này mua em Nex 5 đa phần đi du lịch em chỉ cầm theo Nex 5 + Kit và em Samyang Fisheye 8mm. Tất cả cho vào cái túi Sony khuyến mại chỉ to bằng bàn tay, thế là tung tăng thoải mái. Nếu Vợ có yêu cầu chụp chân dung thì em dùng thêm 1 AF Adaper + 1 Fix Sony (em dùng Sony) hoặc 1 Mf ngon ngon như 58 1.2, vẫn nhỏ gọn chán. Bác (em nghĩ bác đã có tuổi rồi) có lẽ nên cân nhắc theo hướng này xem. Cá nhân em sau này kể cả có A7 rồi thì vẫn thích 1 em Nex nhỏ gọn để chuyên đi đây đó.

Quay lại câu hỏi của bác, cá nhân em thấy dòng Miroless của Sony (em gọi là Nex) có các ưu điểm sau:
    1. Gọn nhẹ so với các máy cùng tầm (crop, Full frame)
    2. Dễ sử dụng. Dòng A7... mới ra menu hơi ...ngu... nhưng tựu chung lại thì dòng Nex rất dễ sử dụng, phải nói ai dùng cũng được. Như vậy vợ chồng bác có nhờ người khác chụp hộ cũng không có gì là khó .
    3. Chất lượng ảnh hoàn toàn phù hợp với người dùng phổ thông. Vì thực ra máy chỉ nhỏ đi thôi, chứ sensor thì vẫn như các máy DSLR khác nếu không muốn nói Sony luôn đưa những công nghệ mới nhất của họ vào Nex.
    Đẳng cấp Pro thì em chưa tới nên không biết, còn bản thân em cảm nhận thì hoàn toàn hài lòng. (bác có thể tham khảo trên FlickR).
    4. Hệ thống Adapter phong phú: Nex có hệ thống adapter phong phú vào bậc nhất trong số các dòng máy hiện nay. Af thì có thể dùng với lens Sony và Metabones cho các dòng máy khác(vẫn còn sơ khai). Mf thì vô biên và trải nghiệm Mf trên Nex thì rất tốt, khi dùng quen thì bác sẽ thấy rất thoải mái và lens MF thì tất nhiên là rất nhiều lens ngon bổ rẻ.
    5. Nhiều công nghệ: Cái này phụ thôi nhưng em thấy rất tiện, rất nhiều hiệu ứng lắm lúc làm biếng dùng xong post luôn đỡ lằng nhằng, hoặc dùng smartphone của mình làm remote v..v... nói chung là tiện.

Tất nhiên, Nex cùng có nhiều nhược điểm, lớn nhất phải kể đến hệ thống lens Af đắt và chưa phong phú, kế đến là cầm nắm chắc chắn không thích bằng DSLR và cái tính khí Like No Other của ông Sony khiến người dùng thiếu tin tưởng vào hệ thống.

Trên đây là cảm nhận thực tế của cá nhân em. Hi vọng cho bác thêm thông tin tham khảo.

3. Hãng phải có cam kết lâu dài về phát triển sản phẩm chứ chơi theo kiểu NEX (dừng phát triển sau gần 4 năm) thì đau tim cho người tiêu dùng lắm ạh...
    Sony vẫn phát triển dòng Nex bình thường mà bác, có chăng là đổi tên thôi....

Mấy năm nay E đang theo dõi Soni phát triển mục đích là chuyễn qua Soni ( Công nghệ và phục vụ tốt nhất cho người sữ dụng) , nay 7A FF ra đời ,tuy nhiên em cảm nhận phải chờ đợi một thời gian nữa. . . mà chắc rằng cũng không lâu đâu .

Bác có thể nói rõ hơn là tại sao phải chờ không ạ ! A7 vẫn chưa thể thay thế các dòng DSLR truyền thống ?

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng