Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19

Chủ đề: Lens Sigma 17-50 OS có tiếng động lạ khi rung lắc

Question Lens Sigma 17-50 OS có tiếng động lạ khi rung lắc

Xin chào các bạn VNphoto,

Mình mới mua lens 17-50 F2.8 OS cho Nikon. Không hiểu sao copy của mình có tiếng động rất to mỗi khi rung lắc. Chỉ cần lắc nhẹ hay cầm lens lên là đã có tiếng động rồi. Có cảm giác như có thấu kính trong lens nó bị trật chỗ.

Mình muốn hỏi là tình trạng này có phải là phổ biến của lens Sigma 17-50 không vậy? Các lens Nikon của mình phải lắc rất mạnh mới có tiếng động (rất nhỏ). Mong các bạn trả lời thắc mắc của mình. Nếu như lens mình đang có là bất thường thì mình còn đem trả nó nữa.

Cảm ơn rất nhiều
    D600, D7100, 18-35G, 24-85G, 70-300G, 200-500G, 35F1.4 Art, 50F1.8G, 85F1.8G, 105F2.8G micro, SB-600

Lens của em cũng bị y như vậy cho dù bật hay tắt OS nhưng chụp hình vẫn rất tốt. Xem trên youtube mấy nhiếp ảnh gia nước ngoài cũng nói về điều này, nghe nói là do cái thấu kính OS của nó bị rung lắc. Chỉ có điều là khi thấu kính rung lắc như vậy thì nó có bị va đập làm trầy xước hay sứt mẻ gì không nên em cũng hơi lo lo!
    At the heart of mine

Quote Được gửi bởi Berryllium View Post
    Xin chào các bạn VNphoto,

Mình mới mua lens 17-50 F2.8 OS cho Nikon. Không hiểu sao copy của mình có tiếng động rất to mỗi khi rung lắc. Chỉ cần lắc nhẹ hay cầm lens lên là đã có tiếng động rồi. Có cảm giác như có thấu kính trong lens nó bị trật chỗ.

Mình muốn hỏi là tình trạng này có phải là phổ biến của lens Sigma 17-50 không vậy? Các lens Nikon của mình phải lắc rất mạnh mới có tiếng động (rất nhỏ). Mong các bạn trả lời thắc mắc của mình. Nếu như lens mình đang có là bất thường thì mình còn đem trả nó nữa.

Cảm ơn rất nhiều

Về cơ bản lens của Tamron cũng kêu to như thế bác à.
    Cầm lens của Ca với Ni thì phải lắc rất mạnh mới nghe thấy.
    Hàng for với hàng chính chủ nó khác nhau chỗ ấy ( và giá nữa :D)
    nhưng mà bác yên tâm chất lượng nó đảm bảo lắm, trước giờ có ai kêu chất lượng suy giảm của ống là do chống rung đâu, toàn do bụi với ẩm mốc rơi vỡ thôi à
    Đam mê thì không bao giờ muộn.

Quote Được gửi bởi nguyenthucbk View Post
    Về cơ bản lens của Tamron cũng kêu to như thế bác à.
    Cầm lens của Ca với Ni thì phải lắc rất mạnh mới nghe thấy.
    Hàng for với hàng chính chủ nó khác nhau chỗ ấy ( và giá nữa :D)
    nhưng mà bác yên tâm chất lượng nó đảm bảo lắm, trước giờ có ai kêu chất lượng suy giảm của ống là do chống rung đâu, toàn do bụi với ẩm mốc rơi vỡ thôi à
    Cảm ơn thông tin của bác.

Mình muốn hỏi thêm về OS của lens này. Mình có cảm giác nó quá im ắng như là không có hoạt động vậy. Lens Nikon thì lúc half-pressed, tiếng VR nghe cái kịch rất rõ, lens Sigma thì chẳng nghe gì luôn. Thêm nữa OS của lens này có vẻ ko hiệu quả như Nikon, chắc giảm rung được 2-stop là max
    D600, D7100, 18-35G, 24-85G, 70-300G, 200-500G, 35F1.4 Art, 50F1.8G, 85F1.8G, 105F2.8G micro, SB-600

Tiếng rung lắc thì mình cũng bị như vậy. Khi bật/tắt máy cũng nghe một tiếng động nhỏ. Chụp thì vẫn bình thường, chất lượng tốt. Tại mình mua trên ebay nên nghĩ là mua phải hàng lỗi, nhưng đọc topic này thì thấy mình không phải là người duy nhất bị vậy, cũng đỡ tủi thân :)

Quote Được gửi bởi tsubasa View Post
    Tiếng rung lắc thì mình cũng bị như vậy. Khi bật/tắt máy cũng nghe một tiếng động nhỏ. Chụp thì vẫn bình thường, chất lượng tốt. Tại mình mua trên ebay nên nghĩ là mua phải hàng lỗi, nhưng đọc topic này thì thấy mình không phải là người duy nhất bị vậy, cũng đỡ tủi thân
    Mình cũng mua trên ebay, cũng nghĩ là hàng lỗi nên đang tính trả lại .
    Nhìn chung chất lượng ảnh từ lens rất tốt, autofocus êm ái hơn Tamron nhiều.
    Chỉ có mỗi tiếng động từ lens là không ổn, nhất là khi chĩa thẳng lens lên trời mà lắc :D

Quote Được gửi bởi Berryllium View Post
    Cảm ơn thông tin của bác.

Mình muốn hỏi thêm về OS của lens này. Mình có cảm giác nó quá im ắng như là không có hoạt động vậy. Lens Nikon thì lúc half-pressed, tiếng VR nghe cái kịch rất rõ, lens Sigma thì chẳng nghe gì luôn. Thêm nữa OS của lens này có vẻ ko hiệu quả như Nikon, chắc giảm rung được 2-stop là max
    Ổng nào cũng quảng cáo 4 stop hết mà bác, thực tế chả biết thế nào mà lần, chỉ biết là nó có tác dụng thật
    Tiêu cự 17-50 nếu chụp ảnh thôi thì khó nhận ra tác dụng tích cực nếu không giảm tốc xuống tầm 1/20s, quay video thì nhận ra ngay
    Đam mê thì không bao giờ muộn.

1. Với các loại lens có chống rung thì việc có tiếng kêu như vậy là bình thường, bác chủ cứ yên tâm mà xài không có gì phải lo lắng hết.

2. Vấn đề chống rung giảm được mấy fstop thì còn tùy vào từng người ạ. Em đã chụp thử lens này tại tiêu cự 50mm với tốc độ 1/5s khi máy cầm tay không có điểm tựa. Còn khi có điểm tựa tốt thì em đã chụp ở 1.3s tại tiêu cự 17mm.

E cũng mới mua cái lens này, Lens của e có hiện tượng rung khi e nhấn nút xem ảnh và khi nhấn nút chụp để chuyển sang chế độ chụp.
    E nhìn qua kính ngắm khi nhấn nút xem ảnh thì thấy có hiện tượng thấu kính rung( điển hình là cảm thấy thấu kính rung giật xuống . Và khi nhấn lại nút chụp thì thấy thấu kính giật lên.)
    Không viết trong diễn đàn có a/c nào bị như e ko? e thấy băn khoăn quá.
    Mỗi lần mở/tắt máy hay xem ảnh thì lens của e đều rung.
    Nhờ các a/c tư vấn giúp. E mới chơi máy ảnh được mấy tháng nay.

Thanks

Cứ tưởng mỗi lens em bị, hóa ra các bác cũng bị.
    Cơ mà e nghĩ nó là do hệ thống chống rung của Sigma, bởi vì khi bật máy thì lắc ko còn thấy tiếng động nữa.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng