Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 28 / 28

Chủ đề: Mua hàng bằng thẻ tín dụng bị thu phí

Quote Được gửi bởi codon1803 View Post
    E mua ở KL cũng bị phụ thu khi cà thẻ, nên e chán từ bỏ luôn cửa hàng này. Đơn giản là vì nằm ngay ở trung tâm, toàn người nước ngoài ghé mua thế mà còn bị tính phí...chán
    Anh codon ơi, anh phải thông cảm cho KL và cũng không phải chỉ KL mà thôi. Việc thu phí này phải xuất phát từ hệ thống ngân hàng tốt cái này thuộc về cơ sở hạ tầng. Em khi giao dịch với các bạn ở VN trước đây em còn biết trả bằng paypal từ VN mà còn phải đóng phí. Cái gì cũng phí trong khi lại muốn khuyến khích mọi người mua bán online và không dùng tiền mặt. Cho nên anh đừng vì việc thu phí mà anh nghĩ xấu cho cửa hàng nhe.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Trên thực tế, gần như shop bán thiết bị ảnh nào cũng tính phí khi khách hàng thanh toán bằng thẻ. Trong khi đó, thì em đi mua đồ âm thanh, điện thoại thì rất nhiều shop bán mặt hàng này lại không thu phí phụ thu khi thanh toán thẻ như bên máy ảnh (từ món rẻ tiền vài trăm ngàn đến món đắt tiền vài chục triệu họ cũng không thu đồng nào).

Em biết hệ thống thẻ tại VN còn nhiều bất cập, nhưng việc các shop bán máy ảnh vin vào đó để biện minh cho việc thu phí của mình là không hoàn toàn đúng, sự thật thì chẳng qua họ chỉ quan tâm đến lợi ích của mình, cái chính là để dễ luồn lách trốn thuế chứ chẳng phải vì cái phí 1-1.5% của ngân hàng đâu.
    Được sửa bởi Colour-Blind lúc 09:25 AM ngày 18-06-2014

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Anh codon ơi, anh phải thông cảm cho KL và cũng không phải chỉ KL mà thôi. Việc thu phí này phải xuất phát từ hệ thống ngân hàng tốt cái này thuộc về cơ sở hạ tầng. Em khi giao dịch với các bạn ở VN trước đây em còn biết trả bằng paypal từ VN mà còn phải đóng phí. Cái gì cũng phí trong khi lại muốn khuyến khích mọi người mua bán online và không dùng tiền mặt. Cho nên anh đừng vì việc thu phí mà anh nghĩ xấu cho cửa hàng nhe.
    Sắp đến các đồng chí bên Ngân hàng Nhà Nước đang đề xuất thu phí khi nộp tiền mặt vào tài khoản luôn, em không biết ở nước ngoài (nhất là ở các nước tư bản "giãy chết") có thu phí khi người dân nộp tiền mặt vào tài khoản cá nhân hay không ?
    @Colour-Blind: Có 1 điều thực tế là khi các cửa hàng nộp các biên lai cà thẻ của khách hàng, phía Ngân hàng sẽ tự động trừ lại 3% - 4.5% gọi là phí giao dịch. Vậy nếu bác là chủ cửa hàng vừa và nhỏ, bán 1 máy ảnh Canon EOS 5D III hàng xách tay giá 56 triệu (tương đương giá các cửa hàng khác tương tự), dự là lãi 1 triệu đi (giá vốn 55 triệu), nếu bác không thu phí cà thẻ (56 triệu x 3%~1.680.000 đồng) thì Ngân hàng nó chỉ trả lại cho bác 54.32.000 đồng, thế thì bác chịu lỗ hay không lời àh, còn nếu bác cho rằng cửa hàng kiểu gì cũng lãi 5-6 triệu thì ... em để cho các bác chủ cửa hàng lên tiếng ạh... Còn nếu bán giá cao hơn 56 triệu cho hàng xách tay thì lại khó cạnh tranh với cửa hàng khác, còn bán hàng chính hãng thì giá cao cao lắm ạh (chưa kể giá chính hãng cũng mỗi nơi một khác nữa, ví dụ giá Phú Quang KTS và Nguyễn Kim là khác nhau).
    Ghi chú: Em không bao biện cho chủ cửa hàng mà chỉ góp ý kiến vào cho nó phong phú thôi.
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    Trên thực tế, gần như shop bán thiết bị ảnh nào cũng tính phí khi khách hàng thanh toán bằng thẻ. Trong khi đó, thì em đi mua đồ âm thanh, điện thoại thì rất nhiều shop bán mặt hàng này lại không thu phí phụ thu khi thanh toán thẻ như bên máy ảnh (từ món rẻ tiền vài trăm ngàn đến món đắt tiền vài chục triệu họ cũng không thu đồng nào).

Em biết hệ thống thẻ tại VN còn nhiều bất cập, nhưng việc các shop bán máy ảnh vin vào đó để biện minh cho việc thu phí của mình là không hoàn toàn đúng, sự thật thì chẳng qua họ chỉ quan tâm đến lợi ích của mình, cái chính là để dễ luồn lách trốn thuế chứ chẳng phải vì cái phí 1-1.5% của ngân hàng đâu.
    Cho hỏi, bác mua đồ âm thanh, điện thoại đó ở cửa hàng nào?
    Còn việc luồn lách trốn thuế thì mình mong bác giải thích thêm chứ mình chưa thấy ra được cách trốn thuế nào đáng kể ở đây.

Câu chuyện trả tiền mặt ko phải lạ, em đi Sing mua hàng ở các store họ cũng bảo rằng "nếu mua trên xxx $ và trả cash sẽ dc giảm giá hoặc có quà tặng"
    0902742790
    Flik
    Facebook

Quote Được gửi bởi BlackLegSanji View Post
    Cho hỏi, bác mua đồ âm thanh, điện thoại đó ở cửa hàng nào?
    Còn việc luồn lách trốn thuế thì mình mong bác giải thích thêm chứ mình chưa thấy ra được cách trốn thuế nào đáng kể ở đây.
    3kshop, 365didong, Mai Nguyen...và một số shop nữa em không nhớ hết. Vậy mấy shop này bán hàng chính hãng cũng có, hàng xách tay nhập lậu cũng có, họ thanh toán qua thẻ bị trừ phí ngân hàng chắc họ cũng lỗ hết à.

Thanh toán chỉ dùng tiền mặt không qua tài khoản thì dễ kê khai doanh thu, dễ trốn thuế mà bác.

Ở đây em muốn nói là nếu shop bán hàng, shop treo giá nhiêu thì bán nhiêu, thanh toán kiểu nào cũng 1 giá (shop có quyền treo giá đã bao gồm phí thanh toán thẻ) vậy thì khách hàng đỡ khó chịu hơn là kiểu treo giá rẻ rồi khi khách thanh toán qua thẻ thì đòi thu thêm phí với lí do trên. Như vậy giống treo đầu dê bán thịt chó quá. Còn nếu không thích thanh toán thẻ, thì shop có quyền từ chối không đặt pos mà, vậy thì khách vào mua hàng biết trước shop này không nhận thanh toán thẻ để chuẩn bị tiền mặt nếu muốn mua, còn không thì liệu mà đi kiếm chỗ khác chấp nhận thanh toán thẻ để mua.
    Được sửa bởi Colour-Blind lúc 05:56 PM ngày 19-06-2014

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    3kshop, 365didong, Mai Nguyen...và một số shop nữa em không nhớ hết. Vậy mấy shop này bán hàng chính hãng cũng có, hàng xách tay nhập lậu cũng có, họ thanh toán qua thẻ bị trừ phí ngân hàng chắc họ cũng lỗ hết à.

Thanh toán chỉ dùng tiền mặt không qua tài khoản thì dễ kê khai doanh thu, dễ trốn thuế mà bác.

Ở đây em muốn nói là nếu shop bán hàng, shop treo giá nhiêu thì bán nhiêu, thanh toán kiểu nào cũng 1 giá (shop có quyền treo giá đã bao gồm phí thanh toán thẻ) vậy thì khách hàng đỡ khó chịu hơn là kiểu treo giá rẻ rồi khi khách thanh toán qua thẻ thì đòi thu thêm phí với lí do trên. Như vậy giống treo đầu dê bán thịt chó quá. Còn nếu không thích thanh toán thẻ, thì shop có quyền từ chối không đặt pos mà, vậy thì khách vào mua hàng biết trước shop này không nhận thanh toán thẻ để chuẩn bị tiền mặt nếu muốn mua, còn không thì liệu mà đi kiếm chỗ khác chấp nhận thanh toán thẻ để mua.
    Em lấy mặt hàng iPhone 5s 16GB cho nó dễ so sánh nha bác
    - Hàng chính hãng FPT: giá 16.590.000 đồng http://fptshop.com.vn/tim-kiem?cate=364&price=0
    - Hàng xách tay 365mobile.vn (miễn phí khi trả bằng thẻ): giá 14.799.000 đồng http://365mobile.vn/iphone-5s-16gb-quoc-te.html
    - Hàng xách tay h2shop: giá 14.450.000 đồng (nếu thanh toán bằng thẻ) - nếu thanh toán tiền mặt thì giá 14.300.000 đồng http://www.h2shop.vn/gia-dien-thoai-iphone-5s.html
    Em thấy cách làm của H2shop là sòng phẳng và rỏ ràng, ai có thẻ thì mùa bằng thẻ, ai có tiền mặt thì mua bằng tiền mặt (được giảm giá).
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Con người ai cũng vậy đã làm ăn thì phải lời mới có ăn nếu không có lời thì lấy gì mà ăn không ai kinh danh mà chịu lỗ cả. Nếu không lời được chỗ nấy thì kiếm chỗ khác đấp vào .Tiền mặt lời $10 vốn $100 bán ra $110 nếu dùng thẻ thì lời $15 vốn $100 bán ra $115 lấy $5 trả bank.Nếu không những người xài thẻ lại đươc 1% cash back.nhờ $5 đó của bank người dùng thẻ được $1 còn bank được $4 .Có lần mình vào mua tiền cổ silver coin $700 thì họ nhận thẻ gì giá $700 mình không biết vốn củ họ là bao nhiêu. rồi mình định mua gold dollar coin $1500 thí họ nói mình phải trả phí cho $1500 gì giá vàng thị trường ngày đó mình biết là bao nhiêu thật sự họ lời rất it nếu họ không lấy tiền phí thì họ sẽ lấy tiền lời của họ để trà phí cho bank.Nếu vậy thì họ lời không đủ.

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123