Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: [Nhờ giúp đỡ] về kênh màu chỉnh màu da

[Nhờ giúp đỡ] về kênh màu chỉnh màu da

Sau một hồi mày mò trên mạng, các hướng dẫn trên VNPHOTO em bị tẩu hỏa nhập ma mất rồi anh/chị ah, đặc biệt là việc ảnh hưởng các kênh màu khi chỉnh màu da.

Anh chị giải thích giúp em tác dụng khi tăng/giảm các kênh: đỏ, vàng, cam, xanh nó sẽ ảnh hưởng như thế nào (thay đổi) đến màu của da mẫu với nhé .

Cám ơn anh chị VNPHOTO rất nhiều.

anh chị giúp em với nhé, 85 người vào xem rồi. hi...hi
    Được sửa bởi Phantan74 lúc 08:33 AM ngày 14-05-2014

Kéo + nhìn thôi bạn.
    2x5DII, 15 f2.8, 20 f2.8, 35 f1.4L, 24-70 f2.8L, f135 2.0L, 200 f2.8L, 300 f4 IS L, 2x580 EXII

Quote Được gửi bởi Phantan74 View Post
    Sau một hồi mày mò trên mạng, các hướng dẫn trên VNPHOTO em bị tẩu hỏa nhập ma mất rồi anh/chị ah, đặc biệt là việc ảnh hưởng các kênh màu khi chỉnh màu da.

Anh chị giải thích giúp em tác dụng khi tăng/giảm các kênh: đỏ, vàng, cam, xanh nó sẽ ảnh hưởng như thế nào (thay đổi) đến màu của da mẫu với nhé .

Cám ơn anh chị VNPHOTO rất nhiều.
    Bác hỏi thế này ai trả lời nổi. Ít nhất bác phải hỏi là chỉnh trong công cụ nào của photoshop (selective color, curve, level...)
    Mà em nghĩ tốt nhất bác tìm đọc về lý thuyết màu, ví dụ như tìm hiểu bánh xe màu chẳng hạn (color wheel). Bác ngồi thiền vài ngày với cái color wheel cho em, em nghĩ bác cũng sẽ nghiệm ra được nhiều điều

em cũng ko phải cao thủ pts,nhưng có vài kiến thức căn bản học mót trên diễn đàn này và vài diễn đàn khác em nghĩ có thể hỗ trợ bác tí trong việc mò tiếp:
    màu căn bản của màu da nó thuộc kênh đỏ: màu đỏ,màu cam,màu vàng đều thuộc kênh này,tức là bác chỉnh cái gì liên quan tới màu này đều ảnh hưởng tới màu da
    các công cụ chỉnh màu trên pts đều thiết kế dựa trên lý thuyết màu: ví dụ da của bác thấy đỏ quá thì bác có thể bớt đỏ bằng cách giảm đỏ hoặc tăng màu cyan,bác muốn thêm hồng thì bớt màu xanh lá,muốn cái sắc hồng đó nó thêm tím tím thì bác thêm màu xanh dương vì màu hồng là pha đỏ với xanh dương.
    các công cụ như trong pts đều có ưu thế nhất định tùy thuộc vào việc bác chỉnh cái gì trong màu da: ví dụ bác thích 1 tông da nhất định là vàng vàng,hồng hồng,cam cam thì bác cứ coi trên vòng tròn màu là màu đó gồm những màu chính nào kết hợp lại với tỉ lệ bao nhiêu phần trăm (có hướng dẫn trên diễn đàn bày cách xem cái này) rồi dùng curve (ví dụ) chỉnh theo sao cho ra đúng thông số,sau đó với thời gian thì bác sẽ tự tìm ra cách tinh chỉnh một chút để theo ý thích của tiêng mình...

Quote Được gửi bởi gaffer.2 View Post
    Bác hỏi thế này ai trả lời nổi. Ít nhất bác phải hỏi là chỉnh trong công cụ nào của photoshop (selective color, curve, level...)
    Mà em nghĩ tốt nhất bác tìm đọc về lý thuyết màu, ví dụ như tìm hiểu bánh xe màu chẳng hạn (color wheel). Bác ngồi thiền vài ngày với cái color wheel cho em, em nghĩ bác cũng sẽ nghiệm ra được nhiều điều
    Dạ em quên nói là dùng công cụ gì, em dùng selective color trong PTS và HSL/Gray scale/Luminance trong CRW anh ah

Quote Được gửi bởi rotdalat View Post
    em cũng ko phải cao thủ pts,nhưng có vài kiến thức căn bản học mót trên diễn đàn này và vài diễn đàn khác em nghĩ có thể hỗ trợ bác tí trong việc mò tiếp:
    màu căn bản của màu da nó thuộc kênh đỏ: màu đỏ,màu cam,màu vàng đều thuộc kênh này,tức là bác chỉnh cái gì liên quan tới màu này đều ảnh hưởng tới màu da
    các công cụ chỉnh màu trên pts đều thiết kế dựa trên lý thuyết màu: ví dụ da của bác thấy đỏ quá thì bác có thể bớt đỏ bằng cách giảm đỏ hoặc tăng màu cyan,bác muốn thêm hồng thì bớt màu xanh lá,muốn cái sắc hồng đó nó thêm tím tím thì bác thêm màu xanh dương vì màu hồng là pha đỏ với xanh dương.
    các công cụ như trong pts đều có ưu thế nhất định tùy thuộc vào việc bác chỉnh cái gì trong màu da: ví dụ bác thích 1 tông da nhất định là vàng vàng,hồng hồng,cam cam thì bác cứ coi trên vòng tròn màu là màu đó gồm những màu chính nào kết hợp lại với tỉ lệ bao nhiêu phần trăm (có hướng dẫn trên diễn đàn bày cách xem cái này) rồi dùng curve (ví dụ) chỉnh theo sao cho ra đúng thông số,sau đó với thời gian thì bác sẽ tự tìm ra cách tinh chỉnh một chút để theo ý thích của tiêng mình...
    Đúng là em cần kinh nghiện phần hòa trộn màu ỡ phần trên anh hướng dẫn, cám ơn anh nhiều nhé, để em thử xem sao

P/s: Em cứ tưởng câu hỏi của mình đi vào dĩ vãng rồi, không ngờ trên đường đời vẫn còn nhiều người nhiệt tình giúp đỡ.

Một lần nữa cám ơn hai anh nhiều.

Quote Được gửi bởi rotdalat View Post
    "coi trên vòng tròn màu là màu đó gồm những màu chính nào kết hợp lại với tỉ lệ bao nhiêu phần trăm (có hướng dẫn trên diễn đàn bày cách xem cái này)"

Em tìn hoài mà không thấy phần hướng dẫn này, anh cho em xin link với nhé. Thank s anh nhiều ah.

em nhớ mang máng link đó tên là "làm da trắng hồng nhanh bằng curve",ngoài ra bác cũng có thể lên internet tìm chữ "skin tone" để ra các màu da tiêu chuẩn của các chủng tộc để tham khảo thêm.đầu tiên mình học theo chuẩn để có 1 tiêu chuẩn cho mắt nhìn,sau này khi quen rồi thì mình có thể tinh chỉnh chút cho màu da theo ý thích,nó còn có cái lợi nữa là khi nhìn vào màn hình lâu thì mắt mình cũng loạn,khi đó mình có thể dùng công cụ "eye dropper" để đo lại để biết chắc màu da vẫn còn trong chuẩn chấp nhận được...