Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 13 / 13

Chủ đề: Chọn mua máy ảnh, giá trị bị đảo lộn?

Quote Được gửi bởi VPT
    keke, lại có chuyện để nói đỡ bùn. Em "bức xúc" cái câu này của bác Nhật "Crop hay không crop hình không có ý nghĩa với chuyện thằng chụp giỏi hay dở cả". Cái câu này theo ý em là có vấn đề đây. Tại sao crop hình lại không liên quan tới chụp hình hay dở? Tại sao phải crop hình lại sao khi khi chụp? Nói thẳng ra là tại vì không bố cục được tấm hình ngay trên máy nên mới phải crop lại cho nó nhìn coi được tí. Chụp hình dư đầu dư đít dư hông tè le xong rồi crop lại như vậy đâu gọi là chụp giỏi được. Thật tình em vẫn thích chụp phim vì nó thể hiện cái trình độ người chụp nhiều hơn. Digital bi giờ thông dụng, nhanh gọn nhưng quá dễ dàng để làm cho tấm hình đẹp hơn ví dụ như xóa đi cọng rác nẳm đâu đó làm hư tấm hình.
    Chờ mãi ko thấy bác nhatlq trả lời vpt, chắc chàng còn đang bận photojournalism. Nhưng tớ thấy câu trả lời đã nằm trong bài viết đầu của bác ấy rùi. Giá trị của nhiếp ảnh là ở bản thân bức ảnh, chứ không phải công cụ hay cách tạo ra chúng. If the picture is good, who care?!. Lại là vấn đề về quan điểm chơi thôi, không có đúng sai gì hết, nói để hiểu nhau thêm.

Hoàng

Đọc buồn cười quá. Em VPT bức xúc cũng phải, Tạm xem xét trên "quan điểm thằng chụp giỏi" đương nhiên crop 1 lần duy nhất trên viewfinder (lúc chụp) của em nhé. Nếu chụp giỏi chỉ bằng cách xác định buộc phải crop trên cái viewfinder thì chỉ tương đối khi em cầm cái D2H với view finder full 100%. Còn nếu quen kiểu đó, bố cục con cục kiểu em đang trói mình vào thế thì em cầm máy không được full view 100% qua view finder, chắc chắn cái hình của em cũng tè le tèm lem của cái vài phầm trăm không thấy được trong view finder lúc bố cục con cục em ạ. Em đừng bào chữa là vài phần trăm còn lại nằm ngoài cái viewfinder em đang nhòm vào bố cục con cục hòan hảo, lại không ảnh hưởng tí teo gì khi em xem trên phim hay em xem trên ảnh rửa ra sau đó nhé. Cái vài phầm trăm ấy mới làm tè le đấy em VPT ạ. Một ví dụ cỏn con chơi chơi thôi, còn nhiều điều khác nữa.
    Em xác định thêm một tẹo nữa về trình độ "thằng chụp hình hay" bằng cách chụp phim như em (Trích nguyên văn nhé : "Thật tình em vẫn thích chụp phim vì nó thể hiện cái trình độ người chụp nhiều hơn" ) Rõ ràng một lần nữa em lại làm giá trị bị đảo lộn nữa rồi. Thật lại chẳng biết đâu mà lần ! Làm sao mà dám tán gẫu tiếp đây, rối rắm quá ! Thôi bác Chickenpox vui lòng tạm cùng mình xem hình VPT chụp post lên trên này vậy nhé. May ra có thể tin bức ảnh tự nó nói được rõ ràng là có "bị crop hậu kỳ" hay không, thậm chí nếu có thì nó còn nói được cả trình độ người chụp đấy ! Kinh thật !

:( đúng là giá trị ngày càng bị đảo lộn hết. Ngày trước lúc em mới bập bẹ chụp nhăng nhít, chưa biết photoshop là cái gì, cũng chưa nghe nói tới digital, sáng sáng hay u'n cafe ở HNA nhờ mấy bác ở đó chỉ giáo. Em nhớ mấy ổng thường hay chỉ tụi em tấm này dư trên nhiều quá, dư dưới nhiều, cần đặt chủ đề qua trái chút, qua phải chút. Bi giờ thì việc đó hết cần thiết rùi hả? Để cho photoshop nó đảm nhiệm cái phần bố cục??? Chụp giỏi không phải chỉ xác định trên việc bố cục hình ngay trên viewfinder nhưng nếu không bố cục được tấm hình trên viewfinder, dư tè le tèm lem thì gọi là chụp giỏi được không bác? Còn bác nói bố cục con cục (xin lỗi em nghĩ hoài chưa ra con cục nghĩa là gì vậy, ai giải thích dùm em cái ???) kiểu em đang trói mỉnh làm em liên tưởng tới ông viết văn viết nhạc bi giờ, đặt thơ một vần cũng không ra xong rồi biện hộ thơ có vần giống như "con chó chui ra, con mèo chui vô" quá. Hình của em đa số chụp bằng D70, không phải D2h với view finder full 100% đâu bác. Bác coi thử tấm dưới vài % không thấy được có làm tấm hình tè le tèm lem lên không nhé. Đúng là giá trị bị đảo lộn hết làm em cũng ngất ngư muốn đảo lộn lên theo.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12