Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 59

Chủ đề: Filter ND cho canon 16-35mm II

Quote Được gửi bởi chicco View Post
    Em hay mang vác đi du lịch nên sợ bị trầy với vỡ lắm, đang xem xét mấy cái filter hoya nd tròn, gọn và tiện. Hitech cũng là 1 option tốt
    Nếu bác định chơi nd tròn và kinh phí đầu tư ít thì nghiên cứu haida 10 stops xem sao bác ạ. Trên POTN em thấy review đánh giá ít bị ám màu nhất (có bài so sánh với cả Lee Big Stopper và Hitech IRND). Tất nhiên chưa cầm tận tay thì ko khẳng định được nhưng trong tầm tiền em thấy okie ạ:D
    Link review em có nói: http://www.achim-sieger.de/en/nd-fil...op-irnd-haida/
    http://photography-on-the.net/forum/...postcount=1826

Nếu bác xài Canon + tiêu cự 16-35 thì nên dùng 150x150mm cho ND và 150x170mm cho GND. (Xài 100mm sẽ tối gốc ở tiêu cự 17mm khi xoay 45 độ)
    Loại GND thì dùng Format Soft 3 stop (Loại này dùng được cả lên rừng xuống biển). Mình thấy Canon kg hợp với Lee, mà hợp với Format hơn.
    ND thì dùng dòng IRND từ 5 stop đến 8 stop là đẹp lớn hơn 8 stop sẽ bị ám xanh rất khó cứu chữa. (Trước đây có xài 10 stop mà đã bán sau 2 lần đi biển, giờ hình ám màu vẫn có nếu Bác cần xem)
    Đó là những gì mình đã dùng trên Canon 6D + 16-35m2, còn mấy cái tròn tròn thì khuyên bác hạn chế xài vì bất tiện lắm, mặt trời lên và lặn tính bằng giây, mà lắm dc cái filter tròn xong chắc hết mất tiêu rồi.
    Bác mà ở SG thì mình cho bác mượn mà thử trước khi quyết định mua. Mình có cả Format và Lee cho Bác thử luôn.

Em thấy nhiều bác có đồng quan điểm rằng "chụp phong cảnh pro là phải filter vuông" mà em thì không pro nên chỉ xài filter ND tròn.

Các bác chơi filter vuông ở SG hôm nào phơi phóng cho em theo ké với, để em so sánh hình của em chụp với filter ND tròn xem nó thua filter vuông pro như thế nào?

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Em thấy nhiều bác có đồng quan điểm rằng "chụp phong cảnh pro là phải filter vuông" mà em thì không pro nên chỉ xài filter ND tròn.

Các bác chơi filter vuông ở SG hôm nào phơi phóng cho em theo ké với, để em so sánh hình của em chụp với filter ND tròn xem nó thua filter vuông pro như thế nào?
    Filter tròn thì chỉ có ND chứ GND khó xài lắm bác, mà chưa thấy ai xài GND tròn bao giờ.
    Còn hình đẹp hay xấu là do tay nghề nữa bác ah. Bác đi biển đi mới thấy đc hiệu quả của GND.

Quote Được gửi bởi ryudovn View Post
    nhưng mà chơi vuông xong thì chả muốn về tròn đâu bác à

@chuotlang ko rõ nhưng mà bữa em cắm 5D với 16-35 1 ND vuông thêm 1 gnd nó tối ở 16, mà em xài cái gì thì ghét kiểu xài mà bị hạn chế lắm hehe nên em nghĩ đã đầu tư vuông quất hẳng 150 bảo đảm ko tối 4 góc sau này có máu sang mấy em khủng như 14L hay CZ 15 21 chế ngàm vẫn xài dc
    Em đang có cả tròn lẫn vuông đây hehe, muốn sút tròn đi quá, BW 82 10fstop thay vào bằng con IRND kia
    Nếu bác để thẳng vuông góc ko xoay mà 16 bị tối 4 góc có thể là do holder của bác ko chuẩn thôi, hay có thể là do 16-35 của bác là M1 nên 77 nó khác, em cũng chưa có Ring 77 để test trên len khác ngoài Len như chủ topic là 82
    Em đang dùng cái Lee holder và ring 82 thì lắp khấc 1-2 ko hề bị, dĩ nhiên em chưa thử khấc 3-4 nó ntn vì mua về em ko tính lắp song song 4 cái bao h hết nên cất tủ
    Mua dòng 150.170 thì chết tiền, cái holder nó to như hộp đĩa CD luôn hahaa
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Quote Được gửi bởi benkhang View Post

Filter có nhiều loại, của bác là ND thì sao cũng đc, nhưng loại tròn nó có giới hạn, tháo ra tháo vào lâu hơn
    Đa phần tròn người ta chỉ Sx ra UV, CPL, ND thôi còn GND đa phần là vuông
    Chơi từ tròn rồi đến vuông gọi là mất sướng, lâu la, lỗ thêm: Giống em
    Chơi ă phát vuông luôn như các bác khác là đầu tư sớm: Một phát tới bến ;:P

Quote Được gửi bởi chuotlang View Post
    Em đang có cả tròn lẫn vuông đây hehe, muốn sút tròn đi quá, BW 82 10fstop thay vào bằng con IRND kia
    Nếu bác để thẳng vuông góc ko xoay mà 16 bị tối 4 góc có thể là do holder của bác ko chuẩn thôi, hay có thể là do 16-35 của bác là M1 nên 77 nó khác, em cũng chưa có Ring 77 để test trên len khác ngoài Len như chủ topic là 82
    Em đang dùng cái Lee holder và ring 82 thì lắp khấc 1-2 ko hề bị, dĩ nhiên em chưa thử khấc 3-4 nó ntn vì mua về em ko tính lắp song song 4 cái bao h hết nên cất tủ
    Mua dòng 150.170 thì chết tiền, cái holder nó to như hộp đĩa CD luôn hahaa
    em nhớ bác hay đi sing thì phải, mua hitech bên sing bao rẻ ) tiền giữa 100mm với 150mm chênh ko quá S$80 cho solid ND và chỉ S$25 cho GND hehe, mua xong refund GST ra tính ra còn rẻ nữa. còn nếu bác chơi slighray thì thua keke

Quote Được gửi bởi ryudovn View Post
    em nhớ bác hay đi sing thì phải, mua hitech bên sing bao rẻ ) tiền giữa 100mm với 150mm chênh ko quá S$80 cho solid ND và chỉ S$25 cho GND hehe, mua xong refund GST ra tính ra còn rẻ nữa. còn nếu bác chơi slighray thì thua keke
    Em mua con BW 82mm 10stop bên Sing cũng rẻ, hồi đó chưa nghĩ ra là sau này mới chơi vuông, giờ thấy mua nó là thừa, để cạnh cái holder mà thấy tốn chỗ balo ;-)

Em đang dư 1 cái filter Hitech IRND 10stop 100-100 đây (order 1 mà chả biết sao nó thành 2 cái). Hàng nguyên seal, ship bên Mỹ. Bác cần thì PM em nhé. Em cảm ơn
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Quote Được gửi bởi dinhthaocntt View Post
    Filter tròn thì chỉ có ND chứ GND khó xài lắm bác, mà chưa thấy ai xài GND tròn bao giờ.
    Còn hình đẹp hay xấu là do tay nghề nữa bác ah. Bác đi biển đi mới thấy đc hiệu quả của GND.
    Em không phải là người hâm mộ GND giảm 1-2-3 stop, giảm nhiêu đó stop em chụp Bracking 3 tấm file RAW chênh lệch 3 stop về ghép HDR ra hình còn vừa ý hơn. Khi nào bác đi biển phơi GND thì hú em phơi chung để em xem hiệu quả của GND của bác nhé, em thì chỉ có duy nhất 1 ND tròn thôi.

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng