Trang 1 / 382 1231151101 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 3813

Chủ đề: Fujifilm X-A1: Chia sẻ ảnh và hiểu biết.

Fujifilm X-A1: Chia sẻ ảnh và hiểu biết.

Chào mọi người,
    Mình mạn phép lập topic cho em út X-A1, mong mọi người dùng X-A1 cùng vào chia sẻ ảnh và những hiểu biết liên quan. Topic cũng mở rộng hoan nghênh tất cả những bạn dùng Fujifilm X.

Mình mới lấy X-A1 được 2 ngày, chưa có time tìm hiểu và chụp nhiều. Xin chia sẻ vài cảm giác đầu tiên với em nó:
    _ Vỏ máy chất liệu nhựa sờ không thích lắm, body nhỏ, vừa đủ nặng cho cảm giác đầm tay. Màn hình lật hơi cứng. Em X-A1 mình lấy nhìn ngoại hình nhìn giống X-M1 màu bạc đến 95%, chỉ khác ở chữ A vs M và vân sần của da bọc.
    _ Đủ nút, ring cho chỉnh các thông số cơ bản. Ring âm phía sau hơi mềm. Hơi bực vì Metering mode phải vào Menu tìm. Đèn trợ AF cùi bắp.
    _ Lens kit 16-50 chất liệu nhựa made in china, nhìn gia công cũng không khéo đẹp cho lắm. Vòng zoom cũng tốt, lens cũng đủ dài mà không có vòng khẩu. Mình đang rất hài lòng với chất lượng ảnh ra của lens này.
    _ Khử noise quá tốt. Xem review thấy CMOS khử noise thua X-Trans, nhưng mình chụp iso 6400, xem ảnh 1024px trên màn hình máy tính thấy vẫn thoải mái con mắt. Zoom >80% thì thấy bị bệt màu và mất nét. Với iso 200 thì zoom 100% vẫn ok.
    _ Mình chụp jpeg, thấy màu sắc thiên lạnh, màu xanh lá nhìn không thực cho lắm (hoặc do mình không thích). Mình vẫn rất thích màu sắc của Fujifilm.

Mình nói cũng nhiều rồi, không dám chắc là đúng hết, mời các bạn vào chơi góp thêm ý kiến nhé. Mình xin post vài ảnh đầu tiên với X-A1 + Kit 16-50 ra mắt cả nhà, xin mọi người cho nhận xét.

Phong cảnh với iso 200

DSCF0080 của WindLX5, trên Flickr

DSCF0050 của WindLX5, trên Flickr

DSCF0076 của WindLX5, trên Flickr

Indoor với iso 800

DSCF0052 của WindLX5, trên Flickr

Hai tấm này để nhầm iso 800 luôn

DSCF0043 của WindLX5, trên Flickr

DSCF0042 của WindLX5, trên Flickr
    Được sửa bởi Metal_Fx3 lúc 04:22 PM ngày 07-05-2014
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Chào mọi người,
    Mình mạn phép lập topic cho em út X-A1, mong mọi người dùng X-A1 cùng vào chia sẻ ảnh và những hiểu biết liên quan. Topic cũng mở rộng hoan nghênh tất cả những bạn dùng Fujifilm X.

Mình mới lấy X-A1 được 2 ngày, chưa có time tìm hiểu và chụp nhiều. Xin chia sẻ vài cảm giác đầu tiên với em nó:
    _ Vỏ máy chất liệu nhựa sờ không thích lắm, body nhỏ, vừa đủ nặng cho cảm giác đầm tay. Màn hình lật hơi cứng. Em X-A1 mình lấy nhìn ngoại hình nhìn giống X-M1 màu bạc đến 95%, chỉ khác ở chữ A vs M và vân sần của da bọc.
    _ Đủ nút, ring cho chỉnh các thông số cơ bản. Ring âm phía sau hơi mềm. Metering mode và focus mode vẫn phải vào Menu tìm.
    _ Lens kit 16-50 chất liệu nhựa made in china, nhìn gia công cũng không khéo đẹp cho lắm. Vòng zoom cũng tốt, lens cũng đủ dài mà không có vòng khẩu. Mình đang rất hài lòng với chất lượng ảnh ra của lens này.
    _ Khử noise quá tốt. Xem review thấy CMOS khử noise thua X-Trans, nhưng mình chụp iso 6400, xem ảnh 1024px trên màn hình máy tính thấy vẫn thoải mái con mắt. Zoom >80% thì thấy bị bệt màu và mất nét. Với iso 200 thì zoom 100% vẫn ok.
    _ Mình chụp jpeg, thấy màu sắc thiên lạnh, màu xanh lá nhìn không thực cho lắm (hoặc do mình không thích). Mình vẫn rất thích màu sắc của Fujifilm.

Mình nói cũng nhiều rồi, không dám chắc là đúng hết, mời các bạn vào chơi góp thêm ý kiến nhé. Mình xin post vài ảnh đầu tiên với X-A1 + Kit 16-50 ra mắt cả nhà, xin mọi người cho nhận xét.

Phong cảnh với iso 200

DSCF0080 của WindLX5, trên Flickr

DSCF0050 của WindLX5, trên Flickr

DSCF0076 của WindLX5, trên Flickr

Indoor với iso 800

DSCF0052 của WindLX5, trên Flickr

Hai tấm này để nhầm iso 800 luôn

DSCF0043 của WindLX5, trên Flickr

DSCF0042 của WindLX5, trên Flickr
    Chúc mừng bác @Metal_Fx3 có máy mới nhé! ảnh lên rất chi tiết và sắc nét, Fuji chụp phong cảnh thì mình thích nhất là màu bầu trời, màu lá cây không thực là vì Fuji thiên về chất Film. Mình thích tấm bác chụp bên trong Bưu Điện TP, rất tuyệt!

Chào các bác nhà fuji!em cũng vừa sắm đc xa1 hôm nay mới đang ký thành viên để tham gia cung với bác.hình bac chụp đẹp thật

Quote Được gửi bởi phucphamh View Post
    Chúc mừng bác @Metal_Fx3 có máy mới nhé! ảnh lên rất chi tiết và sắc nét, Fuji chụp phong cảnh thì mình thích nhất là màu bầu trời, màu lá cây không thực là vì Fuji thiên về chất Film. Mình thích tấm bác chụp bên trong Bưu Điện TP, rất tuyệt!
    Cảm ơn anh Ph đã chia vui cùng em, anh có hứng thú làm thêm bộ FujiX back-up cho vui anh nhỉ!?
    Lens 16-50 độ nét, tương phản, màu sắc đều khá. Em sẽ test thêm trong nhiều điều kiện để có thêm đánh giá. Ảnh chụp trong bưu điện cũng cho em bất ngờ về độ distortion tại @16mm của 1 lens kit zoom.

Quote Được gửi bởi manhtu2013 View Post
    Chào các bác nhà fuji!em cũng vừa sắm đc xa1 hôm nay mới đang ký thành viên để tham gia cung với bác.hình bac chụp đẹp thật
    Thanks bác ạ. Em chờ những reply mới của bác cho topic nhé. Chúc bác vui với X-A1.

Em tiếp vài ảnh, vẫn là Kit 16-50:

DSCF0044 của WindLX5, trên Flickr

DSCF0048 của WindLX5, trên Flickr

DSCF0066 của WindLX5, trên Flickr

DSCF0061 của WindLX5, trên Flickr

@Metal_Fx3: Q kiểm tra lại tấm này xem sao nhé! anh thấy có 3 chấm đậm bên phải của ảnh và 1 đường dài mờ mờ không biết do bụi, vết dơ trên lens hay bụi trên sensor .....!?

trong nam trời đẹp thật chả bù cho hn cứ âm u suốt

bác cho em hỏi chút về tốc độ chụp tối thiểu trong phần auto iso em có đặt mà máy vẫn chụp dưới tốc độ đã chỉ định!hay do lỗi của máy hả bác

@phucphamh: Cảm ơn anh đã lưu ý dùm, vậy mà em cũng nghĩ đó là mấy bóng chim bay chứ, để em về test vài tấm xem sao.

Chụp ké:

DSCF0057 của WindLX5, trên Flickr

DSCF0068 của WindLX5, trên Flickr
    Được sửa bởi Metal_Fx3 lúc 03:19 PM ngày 07-05-2014

Quote Được gửi bởi manhtu2013 View Post
    bác cho em hỏi chút về tốc độ chụp tối thiểu trong phần auto iso em có đặt mà máy vẫn chụp dưới tốc độ đã chỉ định!hay do lỗi của máy hả bác
    Em chưa rõ về phần đó, bác chụp ở mode nào ạ? Để tối về em vọc thêm xem.

.....

Test iso, test luôn chống rung:

Iso 1600, @16mm, 1/8s

DSCF0014 của WindLX5, trên Flickr

Iso 3200, @50mm, 1/9s

DSCF0024 của WindLX5, trên Flickr

Trang 1 / 382 1231151101 ... Cuối cùngCuối cùng