Trang 10 / 14 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 91 đến 100 / 134

Chủ đề: chọn nikon d7100 hay d610

Quote Được gửi bởi KDY View Post
    Bác thích so thì em so dùm bác luôn. Bác thấy dùng 85 trên FF hợp lý hơn vậy em dùng 50 trên DX có dc ko ? Combo nào rẻ hơn ? Cái chuyện đứng gần và bố cục chắc ko phải nói đâu nhỉ.
    Bác ơi, góc nhìn có thể tương đương nhau, nhưng tiêu cự thì 1 cái vẫn là 50, 1 cái vẫn là 85, độ xóa phông, bố cục và bối cảnh chụp (tương quan tỉ lệ vật trong khung hình) nó vẫn khác nhau mà. Hơn nữa người ta hay dùng 1 cặp 35/85, nếu đổi xuống 50 thì cặp này mất ý nghĩa lắm ạ.

Em nói thẳng luôn là hên xui với D610 vì khung lấy nét bé + module lấy nét ko bằng D7100 nên chuyện lấy nét và bố cục còn phải xem lại. Về việc chụp chân dung vậy là giải quyết xong hen.
    Em đồng ý, nhưng nếu bác đọc bài của em thì em không nói cụ thể đến D610 ở đây mà chỉ so DX với FX chung thôi mà. Đem dòng cao nhất của DX ra chọi với dòng thấp nhất của FX (nhiều tính năng đã bị cắt), mà lại đi so về chính cái nhược điểm của D610 thế thì bất công quá :D Hơn nữa khi đã dùng quen D610 thì em nghĩ hầu hết đều sẽ sử dụng điểm lấy nét trung tâm (nhất là cho việc chụp chân dung), cái vùng lấy nét của D610 thực ra sẽ không phải là trở ngại của phần lớn người trong phần lớn trường hợp đâu ạ. Bác thử hỏi những người chuyên dùng D600/610 ở đây xem có ai không thể adapt được với cái vùng lấy nét của nó không? Đồng ý là nếu đang dùng crop nói chung (ko chỉ D7100) mà cầm sang D610 chụp chơi chơi ít hôm thì sẽ không thể chịu được nó ạ, còn dùng lâu thì sẽ khác.

Qua chụp phong cảnh. Len wide bèo nhất của DX là 18-55 tương ứng tiêu cự 27 trên FX. Với nhu cầu chụp chơi và gia đình chứ ko phải bán ảnh hay thi thố. Em ko rõ có combo nào của FF, hay đơn giản hơn là len wide nào của FF hơn dc tiêu cự đó mà có giá cạnh tranh dc với 18-55 ? Em đồng ý là hiệu ứng tiêu cự trên FF nó sẽ khác nhưng ở đây đang nói về chụp chơi, hiệu quả kinh tế (yêu cầu của bác chủ) và chụp phong cảnh như bác haihx đề cập.
    Như em đã nói là em không đặt vấn đề kinh tế làm yếu tố chính của việc so sánh DX vs. FX. Nếu như kinh tế có vấn đề thì em cũng đã khuyên là tốt nhất nên chọn DX chứ chạy đua vũ trang làm gì, lens FX ai cũng biết là đắt hơn DX nhiều rồi. Vậy nên bác hỏi thế này làm khó em quá :D Tuy nhiên em cũng xin mạn phép giới thiệu cho bác một vài cái lens FF siêu rẻ nhé: 28-80 f/3.5-5.6D, 28-80 f/3.5-5.6G, 28-70 f/3.5-4.5D, 28-85 f/3.5-4.5... toàn bộ đều dưới 100$ và đều được đánh giá rất cao về mặt optical như kiểu 18-55. Bác có thể tìm đọc review.

Len FX đắt hơn vì hệ thấu kính của nó phức tạp hơn vì nhiệm vụ phải tạo ra ảnh ảo rõ nét đạt yêu cầu của nhà sx mong muốn trên toàn diện tích của sensor FX( lớn hơn rất nhiều diện tích của sensor DX).Sản xuất len DX dễ hơn len FX ( phân khuc "tương đương ) nên rẻ hơn!
    Photography is my fun!

Quote Được gửi bởi haihx View Post
    Bác ơi, góc nhìn có thể tương đương nhau, nhưng tiêu cự thì 1 cái vẫn là 50, 1 cái vẫn là 85, độ xóa phông, bố cục và bối cảnh chụp (tương quan tỉ lệ vật trong khung hình) nó vẫn khác nhau mà. Hơn nữa người ta hay dùng 1 cặp 35/85, nếu đổi xuống 50 thì cặp này mất ý nghĩa lắm ạ.

Em đồng ý, nhưng nếu bác đọc bài của em thì em không nói cụ thể đến D610 ở đây mà chỉ so DX với FX chung thôi mà. Đem dòng cao nhất của DX ra chọi với dòng thấp nhất của FX (nhiều tính năng đã bị cắt), mà lại đi so về chính cái nhược điểm của D610 thế thì bất công quá :D Hơn nữa khi đã dùng quen D610 thì em nghĩ hầu hết đều sẽ sử dụng điểm lấy nét trung tâm (nhất là cho việc chụp chân dung), cái vùng lấy nét của D610 thực ra sẽ không phải là trở ngại của phần lớn người trong phần lớn trường hợp đâu ạ. Bác thử hỏi những người chuyên dùng D600/610 ở đây xem có ai không thể adapt được với cái vùng lấy nét của nó không? Đồng ý là nếu đang dùng crop nói chung (ko chỉ D7100) mà cầm sang D610 chụp chơi chơi ít hôm thì sẽ không thể chịu được nó ạ, còn dùng lâu thì sẽ khác.

Như em đã nói là em không đặt vấn đề kinh tế làm yếu tố chính của việc so sánh DX vs. FX. Nếu như kinh tế có vấn đề thì em cũng đã khuyên là tốt nhất nên chọn DX chứ chạy đua vũ trang làm gì, lens FX ai cũng biết là đắt hơn DX nhiều rồi. Vậy nên bác hỏi thế này làm khó em quá :D Tuy nhiên em cũng xin mạn phép giới thiệu cho bác một vài cái lens FF siêu rẻ nhé: 28-80 f/3.5-5.6D, 28-80 f/3.5-5.6G, 28-70 f/3.5-4.5D, 28-85 f/3.5-4.5... toàn bộ đều dưới 100$ và đều được đánh giá rất cao về mặt optical như kiểu 18-55. Bác có thể tìm đọc review.
    Bác đã thông qua việc bám theo yêu cầu topic rồi thì em cũng ko ý kiến nữa. Những cái bác nói đều đúng cả. Chỉ duy nhất có 1 điều là không hợp với bác chủ.

Quote Được gửi bởi phanhung View Post
    Chơi kiểu bác, em sorry trước, là anh hùng rơm, là chơi dại!
    Quân tử rơm là quân tử dại...

Quăng hết box đem bán lại có mà mất giá, lổ lòi!

Nhìn giàn súng ống của bác Thiery em nhớ xem ảnh xe của Cường Dollar!
    Âu là sở thích mổi người, mổi khác! Phải tôn trọng nhau, em kính nể!
    Đã chơi thì ngại gì lỗ vài chai, có là bao
    Nikon Df 35 f2

Quote Được gửi bởi Oriental_Noodle View Post
    Đã chơi thì ngại gì lỗ vài chai, có là bao
    - Khuynh hướng CHƠI nói chung nó đa dạng tùy theo nhóm sở thích Bác ạ.
    - Như Bác thì chú trọng vào cái Lens là chinh, thích là nhích. No box chả sao, rẻ chút càng hay ...
    - Người khác thì thích combo hộp/ lens trùng số, đắt chút cũng ok.
    - Khi bán lại, khách mua tựu chung họ cũng ở 2 dạng sở thích đấy.
    - Nút chai bia mà cũng có người cóp nhặt, sưu tầm Bác ạ ... haizz.

Giờ mới vào lại thread này, thấy các bác tranh cãi nhiều quá thôi thì cũng làm đôi câu

@bác KDY: Em chơi DSLR cũng mới hơn 6 năm, vì đam mê thiết bị hơn ảnh nên cũng chơi đủ thể loại, đủ thương hiệu từ phim tới số nhưng cũng mới chỉ dám lên FX gần đây (do trước đây cũng hoài nghi FX) nên cũng không dám lớn lối múa rìu qua mắt bác.
    Việc chất ảnh hơn hoàn toàn là cảm nhận cá nhân qua kinh nghiệm dùng DX lâu năm rồi sang FX thấy hài lòng rồi rút ra chia sẻ cho bác chủ chứ chả cần phải đọc review ở đâu hay nghe ai nói cả. Cụ thể cùng một con lens 50 f/1.8 khi cắm trên FX khung nhìn nó rộng hơn hẳn nên dí sát hơn, ít bị trượt nét hơn, xóa phông theo đó cũng mượt hơn. Thứ nữa là ảnh nó ít nhiễu hơn hẳn DX nên ảnh nó chụp trong hơn DX... D7100 em chưa từng sờ nhưng dù sao cũng là DX. Nhưng nếu như bác bảo em show ảnh lên rồi chơi trò đoán xem ảnh nào chụp bằng máy nào thì em cũng bó tay.
    Em cũng đã nói rõ với bác chủ là nếu như không thấy ảnh FX hơn DX thì tốt nhất cứ chơi DX cho lành chứ chưa khuyên chơi FX rồi cắm lens DX bao giờ cả.
    Bác ở HN ae Nikonian với nhau rất cởi mở giao lưu cà phê thiện chí, chia sẻ đam mê. Còn trong Sài Gòn lúc nào ra chơi thì cứ inbox em mời cafe.

@bác chủ: kể ra thì em recommend cũng hơi lan man không đúng trọng tâm sorry bác. Nhưng nếu bác chơi DX mà vẫn còn nguyên cái ham muốn FX thì khuyên bác không nên mua quá nhiều lens DX rồi chuyển qua như em. Khá tốn kém đấy. Còn nếu như bác hài lòng với DX thì không có gì phải bàn nữa.

bác trên nói chuẩn rồi
    Như cá nhân tôi mới ngã hố vôi này hơn nửa năm thôi, bắt đầu là 7100 và bây giờ là 610. Ngoài các yếu tố kỹ thuật, sở thích anh em diễn đàn đã bàn hết rồi chỉ có ý kiến lên FF là kéo theo nhiều hệ lụy (chủng loại và kinh tế) của lens, các bác cần cân nhắc

Quote Được gửi bởi net86 View Post
    - Khuynh hướng CHƠI nói chung nó đa dạng tùy theo nhóm sở thích Bác ạ.
    - Như Bác thì chú trọng vào cái Lens là chinh, thích là nhích. No box chả sao, rẻ chút càng hay ...
    - Người khác thì thích combo hộp/ lens trùng số, đắt chút cũng ok.
    - Khi bán lại, khách mua tựu chung họ cũng ở 2 dạng sở thích đấy.
    - Nút chai bia mà cũng có người cóp nhặt, sưu tầm Bác ạ ... haizz.
    Agree với bác, đúng là như vậy. E chơi đồ mới, về nhà là quăng hộp vì để chật nhà
    Nikon Df 35 f2

Theo em thì cứ phải bác nào từ crop 1 thời gian rồi mới lên FF thì sẽ thấy chất ảnh thay đổi rõ rệt, còn việc vùng lấy nét thì em ko ngại lắm vì từ trước tới nay em chỉ xài duy nhất điểm giữa rồi mới bố cục lại, em dí thì 10 phát nét 11, ít khi trượt nét lắm ah :D

Lâu rồi không vào VNphoto. Tiên thể em mới tậu D610 nên cũng có vài cảm nhận là cảm giác chụp với nó tốt. Bác nào lăn tăn cái vụ AF co cụm lại ở trung tâm thì em thấy cái 3D tracking nó hoạt động tốt nên vấn đề đó không quan trọng. Các bác cư focus ở trung tâm sau đó frame lại khung hình theo tỉ lệ nào bác thích. Cái focus point nó sẽ chạy theo cái subject đó đấy :-)

Trang 10 / 14 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... Cuối cùngCuối cùng