Trang 8 / 14 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 71 đến 80 / 134

Chủ đề: chọn nikon d7100 hay d610

Quote Được gửi bởi nsontung View Post
    Chốt lại: nếu bác thực sự kỹ tính về CHẤT ảnh thì khuyên chân thành làm con D610. Hạn hẹp kinh tế thì làm tạm con Crop re rẻ rồi lên sau. Còn nếu như bác cũng như bác nào trên đây nói là không phân biệt nổi sự khác nhau của ảnh chụp từ D610 và D7100 thì em chân thành khuyên bác nên dùng smart phone mà chụp ảnh. Vừa tiết kiệm tiền, vừa nhiều chức năng, có màn hình cảm ứng mà chất cũng chả phân biệt được so với D610 =]]
    Có hình minh hoạ ko bác ? Em vướng phần màu đỏ. Em toàn thấy mọi người nói gì về cái "chất ảnh" mà em ko hiểu nó là cái gì cả.

Em mời bác cafe bác chỉ cho em xem cái gì mà mọi người hay gọi là "chất ảnh" dc không ?

Em nói xin lỗi chứ em khẳng định ngược lại dc không. D610 ngoài cái FF ra thì hơn gì D7100 ? Mua máy làm nghề nó khác. Mua máy để chơi cho sướng nó khác. Dồn tiền mua dc cái FF xong dùng kit để thấy cái chất ảnh nó hơn à. Em thách. Bất cứ cái len nào cho FF cũng đắt hơn nhiều mà bác chủ nói rất rõ là "không phải dân chuyên chụp ảnh chỉ là đam mê chút thôi". Nếu đúng là như thế thì để tiền mua D7100 và mua thêm len để trải nghiệm thích hơn việc mua D610 xong dùng kit hoặc là lại gồng lên mua len FF.

Hỏi thật mấy bác cứ chém cái vụ chất ảnh này nọ đã dùng thử 2 máy chưa. Em trước khi lên D800 thì dùng D600. Ngoại trừ việc đi chụp tối cần iso cao còn lại em thích D7100 hơn nhiều. Lấy nét chuẩn hơn, cân bằng trắng chuẩn hơn. Vậy việc cái "chất ảnh" ở đây có khi phải xem lại =)).
    Được sửa bởi KDY lúc 02:57 AM ngày 18-05-2014
    D750, D800, 24-70 2.8, 70-200 2.8 II, 35 1.4 Art, 85 1.8G, 105 F2DC, SB900x3

Quote Được gửi bởi phanhung View Post
    Thế thì theo bác D610 thua D700 gì nè?
    Em nghỉ bác lại "hoài cổ" như nhiều người, yêu công nghệ củ qua rồi!
    Em ko chê D700, nhưng nghỉ D610 phải hơn D700!
    Focus, ISO, MB..

D700 hơn D610 cái là rẻ hơn! Chỉ có 12MB đở hao ổ cứng!

Đang cầm D7100. Chả có nhu cầu lên FF. Nhưng nếu ai đổi ngang với em D610, thì chắc em đổi ngay!
    D700 hơn hẳn D610 về chất lượng chế tạo và cho đến nay vẫn là chiếc máy ảnh số rất thành công của Nikon như thời F801. Nếu bạn cầm trên tay 2 chiếc D700 và D600 thì có thể cảm nhận thấy rõ sự khác nhau giữa hạng "pro" và " hạng "amateur". Thậm chí mình vẫn thấy thích cảm giác cầm D700 hơn là D800. Tuy công nghệ của D700 cũ hơn D610 đến 5 năm, nhưng auto focus của D700 với 51 điểm vẫn hơn hẳn D610 chỉ có 39 điểm ( tương đương D7000). Hiện nay tuy mình dùng D800 nhưng vẫn thích D700 như một máy secour và đôi lúc là máy chính vì độ phân giải 12M của D700 nhiều khi hữu dụng hơn trong việc xem và trao đổi ảnh trên Net.
    Tóm lại nếu có tiền thì lên hẳn D800. Nếu ít tiền thì D700, chứ không nên D610. Nếu ít nữa thì D7100, vì thực sự mà nói, để chụp ảnh chơi, thì hoàn toàn không cần thiết phải lên FF. Vì mình đã từng từ DX lên FX và hoàn toàn không thấy có sự khác biệt nào đáng kể giữa giữa 2 cỡ cảm biến. Tất nhiên trên lý thuyết thì có. Nhưng thực tế thì chẳng thể phân biệt được bằng mắt thường. Mình lên FX, lên D800 và tương lai lên D4, chỉ vì một lý do duy nhất là mình " thích chơi thiết bị", thích đồ công nghệ cao, đồ xịn, Made In Japan. Nếu các bạn không có nhu cầu "chơi thiết bị" mà chỉ cần nhu cầu thực tiễn chụp ảnh lưu niệm, cốt ảnh đẹp để chơi thì hoàn toàn không cần phí tiền lên máy FX làm gì.

Quote Được gửi bởi KDY View Post
    Có hình minh hoạ ko bác ? Em vướng phần màu đỏ. Em toàn thấy mọi người nói gì về cái "chất ảnh" mà em ko hiểu nó là cái gì cả.

Em mời bác cafe bác chỉ cho em xem cái gì mà mọi người hay gọi là "chất ảnh" dc không ?

Em nói xin lỗi chứ em khẳng định ngược lại dc không. D610 ngoài cái FF ra thì hơn gì D7100 ? Mua máy làm nghề nó khác. Mua máy để chơi cho sướng nó khác. Dồn tiền mua dc cái FF xong dùng kit để thấy cái chất ảnh nó hơn à. Em thách. Bất cứ cái len nào cho FF cũng đắt hơn nhiều mà bác chủ nói rất rõ là "không phải dân chuyên chụp ảnh chỉ là đam mê chút thôi". Nếu đúng là như thế thì để tiền mua D7100 và mua thêm len để trải nghiệm thích hơn việc mua D610 xong dùng kit hoặc là lại gồng lên mua len FF.

Hỏi thật mấy bác cứ chém cái vụ chất ảnh này nọ đã dùng thử 2 máy chưa. Em trước khi lên D800 thì dùng D600. Ngoại trừ việc đi chụp tối cần iso cao còn lại em thích D7100 hơn nhiều. Lấy nét chuẩn hơn, cân bằng trắng chuẩn hơn. Vậy việc cái "chất ảnh" ở đây có khi phải xem lại =)).
    Haha!
    Em khâm phúc bác nầy ghê!
    Dám ngược dòng quote D7100 over D610!

Nào "chất ảnh" là chất chi chi?? Bác nào FF giải thích xem!

Lý thuyết thì nghe củng có lý đấy. Cái sên-soa là cái cửa sổ tâm hồn!
    Cửa càng to thì ánh sáng vào càng nhiều! Cửa sổ sen-soa của FX to hơn DX!
    Nhưng có bác nào dám nói: cửa sổ to thì chả cần gì 1.8, 2.8F.
    FX chụp kit còi 5.6F, vẩn đẹp vẩn trong? ;)

Hay là Lens vẩn là quan trọng hơn, là cái quyết định?
    Lens ngon thì ảnh sẻ ngon!
    Lens ngon mà máy í ẹ, ko sao! Ảnh củng ngon thôi!
    Còn máy ngon, Len dở thì dám chắc là ra ảnh có ngon ko?

Lên FF xong khô cả máu, chỉ có Lens kit chụp cầm hơi!
    Hic em ko lên FF đâu. Bởi gì lên FF thì chả biết mua Lens gì để cấm?
    24-70? 70-200? Đắt ớn! Đắt đỏ mà công nghệ đỉnh củng ok! Nhưng đằng nầy:
    Chả hiểu công nghệ máy ảnh sao phát triển chậm chạp thế, so với cái thứ khác!
    Thời đại iphone, galaxy lắm trò, gọn nhẹ nhét đít vẩn ra hình 8 đến vài chục MB!
    Còn cái Lens 24-70? 70-200 1.5kg! Cộng thêm máy trên 2kg!
    Quá nặng nề! Chả thấy thoải mái gì cả!
    Gấu nhà bảocó mà điên mà vác tiền nghìn đô mà mua nhưng thứ đó!

Thôi em củng quote D7100 + 3 cái fixed 35,50,85 (~= D610+24-85) cho nó lành!
    Được sửa bởi phanhung lúc 04:59 AM ngày 18-05-2014
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Quote Được gửi bởi phanhung View Post
    Haha!Hay là Lens vẩn là quan trọng hơn, là cái quyết định?
    Lens ngon thì ảnh sẻ ngon!
    Lens ngon mà máy í ẹ, ko sao! Ảnh củng ngon thôi!
    Còn máy ngon, Len dở thì dám chắc là ra ảnh có ngon ko?

Lên FF xong khô cả máu, chỉ có Lens kit chụp cầm hơi!
    Hic em ko lên FF đâu. Bởi gì lên FF thì chả biết mua Lens gì để cấm?

Gấu nhà bảocó mà điên mà vác tiền nghìn đô mà mua nhưng thứ đó!

Thôi em củng quote D7100 + 3 cái fixed 35,50,85 (~= D610+24-85) cho nó lành!
    Bài của bác thì dài, mà quanh đi quẩn lại chỉ có nói đến tiền, chả nói gì đến việc chụp ảnh ở đây. Tại sao cứ lên FF là khô máu, hết tiền mua lens??? Em nói thật, nếu đã không có tiền thì đừng đua đòi lên FF làm gì, loại đấy em không chấp. Với những người đã suy nghĩ thực sự để mua FF thì họ sẽ xác định được mình dùng nó để làm gì, kể cả chưa đủ tiền mua lens họ cũng chấp nhận mua body và dùng kit một thời gian, khi có điều kiện sẽ đổi lens thích hợp, hoàn toàn không phải đối tượng để bác đem ra chế giễu ở đây. Còn nếu kinh tế không phải là vấn đề thì việc mua cả FF lẫn lens đều ngon để dễ chụp được ảnh đẹp (em ko nói chắc chắn sẽ ra ảnh đẹp nhưng rõ ràng là nó sẽ dễ chụp hơn) có gì là sai? Cả bộ máy ảnh xịn cỡ trăm triệu đâu có phải là vấn đề lớn so với những người lương tháng vài ngàn đô. Chỉ vì mình không có tiền mà lại đi chê bai những người dùng đồ đắt tiền thì là quan niệm hoàn toàn sai lầm rồi bác ạ?

Quay lại chuyện chất ảnh. Nói thật em cũng chả rõ lắm cái khái niệm “chất ảnh” là như thế nào? Nhưng với cùng cái lens 85, cắm lên crop thì góc chụp rất hẹp, chỉ tiện headshot, muốn lấy toàn thân phải đứng xa 5,6m vừa dễ out nét, vừa khó xóa phông hơn. Trong khi cũng cái lens 85 đấy cắm trên FF thì góc chụp rộng hơn hẳn, dễ bố cục ảnh, chụp người có thể đứng gần hơn rất nhiều, phông xóa mù mịt, bokeh mịn màng hơn, mà đứng gần sẽ lấy nét chính xác hơn nhiều. Vậy cái này không phải là đảm bảo ảnh chụp ra sẽ dễ đẹp hơn à? Đi chụp phong cảnh mà cầm cái crop tầm trung có sensor kém, dynamic range nhỏ đem so với FF sensor lớn, dynamic range rộng, chụp ra xem ảnh nào chi tiết, đủ màu sắc hơn ảnh nào?

Các bác cứ so sánh D7100 (dòng cao cấp nhất của DX) với D600 (dòng thấp nhất của FX) chỉ vì giá tiền nó ko chênh lệch nhiều rồi suy diễn ra DX vs. FX thì có phải là công bằng với FX không? Sao không đem so với D800 hay D3, D4 đi? Còn nếu đã xác định kinh tế là vấn đề chính rồi thì cứ quất DX đi cho lành, cố lên FX làm gì cho nó khổ ra. Đã cân nhắc FX rồi thì đừng nói đến chuyện tiền nong nữa, mà hãy nghĩ đến những gì nó đem lại thì hơn.

Em đã dùng D90 hơn 2 năm sau đó đổi lên D600, cái gọi là "chất ảnh" của FX nói thật là em cũng không hiểu :D Các bác cứ thách đố cái kiểu đem 2 ảnh bất kỳ đặt cạnh nhau bắt đoán xem cái nào chụp từ DX, cái nào từ FX --> chả ai dám chắc chắn mình xác định được. Nhưng nếu 2 ảnh tự mình chụp, cùng thời điểm, cùng góc chụp và trong những điều kiện ánh sáng phức tạp một chút thì em tin là zoom ảnh ra so độ chi tiết, histogram... sẽ biết ngay cái nào là DX hay FX. Cũng tương tự như lens thôi, trời tốt, nắng nhẹ, ánh sáng đẹp thì lens kit 18-55 chụp cũng nét và tươi màu chả kém gì 24-70 Nano đắt gấp 20 lần cả. Giá tiền đắt hơn không có nghĩa là cứ chụp cái nào cũng sẽ cho ảnh đẹp hơn tương xứng, ai chụp ảnh lâu cũng hiểu được điều này.

từ vấn đề thuần túy kỹ thuật một số bác lại chuyển sang bỏ bóng đá người, chê bai những người dùng ff những gì là "mua máy khô máu hết tiền mua lens..." hehe tâm lý đố kỵ, nhỏ nhen quá
    D610 giá có hơn 30 chai, tương đương con xe máy cỏ thôi!

Đọc kỹ đề bài các bác ah!
    vanmanh2008
    Chào các bạn.
    sau một thời gian chụp choẹt với Nikon d3200 cũng được 2 năm. giờ mình có nhu cầu nâng cấp máy để dùng lâu dài, nhu cầu chụp cá nhân gia đình và lâu lâu đi đây đi đó chụp cho vui và vì niềm đam mê nữa .
    Mình đang phân vân quá mà chưa biết chon em nào đây ?
    em nào cũng có những điểm mạnh hết.
    Mình nhờ các bác tư vấn dùm nhé về điểm mạnh và điểm yếu của 2 em này, chất ảnh của 2 em này có chênh lệch nhau nhiều không. lợi thế của từng em . quả thật là đau đầu.
    mình thì nghiêng về d7100 nhiều vì giá vừa phải, có cần thết lên d610 không ( mình không phải dân chuyên chụp ảnh chỉ là đam mê chút thôi )
    cảm ơn các bạn nhiều.
    vanmanh2008:cảm ơn các bác đã tư vấn dùm em !
    full-frame thì có rất nhiều ưu thế hơn crop nhưng giá của nó cái gì cũng cao hơn nhiều ( mục đích của em là chụp hoa lá cành và gia đình lâu lâu chụp thể thao những sự kiện của cơ quan chơi ) hiện tại mình đang dung con d3200 kit theo máy + 50f1.8g
    Xin các bác chốt lại dùm em với nhé
    - Nếu chon d7100 thì đi với những lens nào tốt nhất. ( mình tính con 16-85 )
    - Nếu chon d610 thì chắc mình lên nổi 24-85 thôi ( có cần thiết không )
    cảm ơn các bác rất nhiều
    Ở đây bác chủ chỉ có khả năng D7100+lens tốt hay D610 +lens thường thôi
    Được sửa bởi nguyentriduc lúc 01:42 PM ngày 18-05-2014
    Olympus OM-D E-M1 (1)_Canon 5D Classic

Mình là người thích chơi thiết bị, nên thường sở hữu nhiều máy một lúc. Đã có thời dùng đến 4 máy từ DX đến FX.

Thường thì dùng 2 Nikon D700 cùng lúc

Còn bây giờ thì dùng 2 D800 cùng lúc:

Vì thế mình cho là với mắt thường chẳng thể phân biệt được sự khác nhau giữa DX và FX. Hoặc sự khác nhau rất ít, không đáng kể. Thậm chí mình thấy dùng Nikon D70 với kit 18-70 từ thời kỳ đầu của máy ảnh số 2004 vẫn cho ảnh rất đẹp. Vì thế mình thành thật khuyên các các bạn đi sau, nếu không có thú " chơi thiết bị" như mình, thì đừng nên phí tiền mua những máy cao cấp. Cứ dùng một cái DX tương đối rẻ cũng có thể có những bức ảnh rất đẹp.
    Được sửa bởi Thierry lúc 02:00 PM ngày 18-05-2014

Mà đã chơi là toàn máy mới :

Được sửa bởi Thierry lúc 02:04 PM ngày 18-05-2014

Ống kính cũng mới luôn cho nó máu :

Được sửa bởi Thierry lúc 02:12 PM ngày 18-05-2014

Trang 8 / 14 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 ... Cuối cùngCuối cùng