Trang 3 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 87

Chủ đề: Sony A6000, review và hướng dẫn cơ bản

Sony ra con A6000 được nhiều feedbacks tốt về AF speed và AF tracking, cũng đang thèm một em :-)

Lightbulb Chọn điểm focus A6000

Quote Được gửi bởi shpy View Post
    Mấy bác cho em hỏi A6000 muốn chọn điểm lấy nét phải làm sao ?
    Em để MF thì toàn phóng to ngay giữa màn hình thôi nên em phải quay máy qua lấy nét (vì dụ muốn lấy nét vật bên cạnh) xong quay máy lại => vật bên cạnh cần lấy nét bị mất nét 1 chút !!!

Em mới dùng máy ống kính rời lần đầu, các bác đừng chê em hỏi mấy câu gà mờ nhen.
    Cách chọn điểm lấy nét A6000:
    - Bấm nút Fn
    - Menu hiện ra có 2 hàng, bác nhìn hàng trên cùng, chọn vào icon kế cái cuối cùng: đó chính là Focus Area (default là hình giống chữ thập)
    - Chọn chế độ Flexible Pot (biểu tượng có dấu chấm ở giữa, có chữ M (hoặc L,S tùy lúc trc chỉnh thế nào, còn default là chữ M), sau đó bác có thể di chuyển điểm lấy nét tùy ý bằng phím navigation (trái, phải, lên , xuống)
    - Để thuận tiện, bác nên tùy chỉnh nút chính giữa của bộ navigation là thâm nhập vào việc chọn điểm focus (vào setting chỉnh), sau này chỉ việc bấm vào nút chính giữa này là chọn được điểm focus.

Chúc bác vui với em nó nhé!

Best, Tuấn Nguyễn

Quote Được gửi bởi lightmatters View Post
    Sony ra con A6000 được nhiều feedbacks tốt về AF speed và AF tracking, cũng đang thèm một em :-)
    Đúng rồi bạn. Tốc độ AF cực nhanh, mình xài DSLR 7D mà chuyển qua em này thấy còn bất ngờ. Đặc biệt là được sử dụng Live view nên khá tiện trong việc chụp hình em bé chuyển động ở góc thấp, cứ bấm là ăn nét ngay tức khắc, xong rồi giữ để tracking, tha hồ bố cục, căn khoảnh khắc đẹp để bóp cò, rất ít khả năng bị out nét.

Chính vì khả năng AF khủng như vậy nên việc nhờ người khác chụp hộ hình là cực kỳ an tâm bạn nhé, không bao giờ out of focus hết! Thậm chí nhờ người không biết lấy nét bằng cách bấm 1/2 nút cũng không sao, họ cứ bấm thẳng luôn: bíp bíp tạch! Trước đây mình dùng DSLR, mỗi lần nhờ người khác chụp thì thôi rồi, 10 tấm out hết 9 tấm!

Mình đang dùng nó với em 1.8/35 (hơi mắc tí so với ống 35 của các hãng khác), nét cực kỳ kể cả 1.8, ống này còn có chống rung nên chụp 1/30 cũng không bị blur, tha hồ chụp đêm, khỏi flash.

AF tracking sướng nhất là quay video: bạn mình cầm DSLR phải MF toát mồ hôi hột, mắt không rời màn hình, còn mình thì chỉ việc lấy nét vào mặt, bấm rec và tận hưởng!

Thân, Tuấn Nguyễn

Quote Được gửi bởi f22_Raptor View Post
    Nex 6 voi a6000 chat anh nhu nhau. Neu co chenh lech thi ko dang ke. Neu da len la len con a7 luon. Bac cu nghe cac thay thuoc bom cho nhieu vao roi ban con nex 6 la rat do. Minh thay nhieu bac doi tu 6 sang 6000 ma anh chup ra rat la Binh thuong, giong nhu chay dua vu trang la chinh chu co hay gi
    Nếu bạn quan trọng vụ AF và AF tracking thì nên chuyển qua em này, nó là một bước tiến lớn về tốc độ, đúng như lời quảng cáo của Sony. Chất ảnh thì cũng phụ thuộc nhiều vào lens, còn cùng lens thì Nex-6 với A6000 cũng same same, riêng ISO cao thì A6000 tốt hơn một chút.
    Tùy bạn là người chú trọng chất ảnh là chính hay khoảnh khắc là chính. Bản thân mình thì quan trọng cái khoảnh khắc, nhất là chụp em bé. A6000 là trợ thủ đắc lực giúp bạn chộp khoảnh khắc cực nhanh và hiệu quả.

Thân, Tuấn Nguyễn

Quote Được gửi bởi shpy View Post
    Em trước giờ chụp hình bằng máy PnS giờ mới lụm cái A6000 thích không thể tả. Len kit thôi mà chụp thấy sướng rơn. Hèn gì các bác mê ảnh cứ vác súng chui rừng nhảy bụi suốt ngày.
    Giờ em phải bắt đầu nghiên cứu về máy ống kính rời thôi các bác ạ, thích quá !!!
    Hehe, chúc mừng bác nhé! Chừng nào bác nghiên cứu tới mấy cái ống prime, rồi Carl Zeiss nữa thì bác nghiện luôn!

Quote Được gửi bởi TriMT View Post
    Mình cũng đang tính mua 1 cái giữa nex6 & A6000 này mà thấy cái EVF nó nhỏ hơn và res nó cũng thấp hơn nên lăng tăng quá. đó giờ chưa có xài máy nào hết, thấy con A6000 đẹp quá cũng mê nên định làm 1 cái để hè đi chơi chụp hình gia đình. Mình ở tỉnh nên ko có CH nào có 1 trong 2 con để nhìn thử nên chờ các pro trên này xài qua rùi đánh giá dùm
    Chưa xài máy nào hết thì yên tâm mua cái nào cũng vậy (nói riêng về EVF) vì mình nghĩ với người mới xài kính ngắm EVF thì độ phân giải 1.4m là quá đủ cho nhu cầu rồi. Còn tất nhiên những người mê ngắm qua View Finder thì họ sẽ chọn kính ngắm quang chứ không phải kính ngắm điện tử, lúc đó phải chọn hệ máy khác (kính ngắm lai, kính ngắm quang).
    Bỏ qua vụ EVF thì còn lại bạn nên chọn A6000, dễ sử dụng hơn và đúng như bạn nói, thiết kế nhìn đẹp hơn, đặc biệt phiên bản màu bạc.

Quote Được gửi bởi anhtuan.hcmc View Post
    Cách chọn điểm lấy nét A6000:
    - Bấm nút Fn
    - Menu hiện ra có 2 hàng, bác nhìn hàng trên cùng, chọn vào icon kế cái cuối cùng: đó chính là Focus Area (default là hình giống chữ thập)
    - Chọn chế độ Flexible Pot (biểu tượng có dấu chấm ở giữa, có chữ M (hoặc L,S tùy lúc trc chỉnh thế nào, còn default là chữ M), sau đó bác có thể di chuyển điểm lấy nét tùy ý bằng phím navigation (trái, phải, lên , xuống)
    - Để thuận tiện, bác nên tùy chỉnh nút chính giữa của bộ navigation là thâm nhập vào việc chọn điểm focus (vào setting chỉnh), sau này chỉ việc bấm vào nút chính giữa này là chọn được điểm focus.

Chúc bác vui với em nó nhé!

Best, Tuấn Nguyễn
    Cảm ơn bác. Em mò ra rồi. Giờ đang phân vân ống SEL 50 1.8 hay Sel 35 1.8 nè. Thích quá mà đang eo hẹp tiền bạc !!!

À, trước giờ em chưa xài (thường xuyên) máy nào có ống ngắm. Giờ xài cái A6000 này ghiền cái kính ngắm luôn, rất ít khi chụp bằng LCD. Mà sao lạ nhỉ, em đọc trong bảng thông số thì dùng kính ngắm mau hết pin hơn dùng LCD - 330 shot so với 360 .
    Được sửa bởi shpy lúc 10:46 AM ngày 24-05-2014

mới rinh em ấy về . cho mình hỏi nên mua adapter nào để chuyển từ len Canon L qua ngàm E-mounts . Mua ở đâu ? Mình ở SG . Thanks

Báo cáo các bác là em đã sắm một em A6000 silver rồi ạ! Đang sài Canon nhưng mà vẫn không thể cưỡng lại :-)

Quote Được gửi bởi baohen1510 View Post
    mới rinh em ấy về . cho mình hỏi nên mua adapter nào để chuyển từ len Canon L qua ngàm E-mounts . Mua ở đâu ? Mình ở SG . Thanks
    Bác xem thử ở đây xem :-)

http://www.rawshop.vn/sanpham-Adapter.htm

Trang 3 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng