Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Xin hướng dẫn sử dụng raynox 250 với lens fix 50 f1.8 canon

Xin hướng dẫn sử dụng raynox 250 với lens fix 50 f1.8 canon

Em vừa mới mua 1 cái raynox 250 để tập tành chụp macro cho đỡ buồn.

Vấn đề là sao em thấy khó sử dụng quá,em ko biết khoảng cách lấy nét tối thiểu là bao nhiêu?Cách xoay vặn MF cho chính xác.

Hiện tại em chỉ có thể lấy nét bằng cách quay tay ở chế độ liveview...còn dòm qua viewfinder là em bó tay luôn.Em để ý thấy xoay máy chéo chéo,độ tương phản ánh sáng mạnh thì nó lấy nét được,còn tối tối để thẳng góc là nó tịt luôn.

Cái raynox mình gắn cho 2 cái cục lồi ra xoay ngang,xoay dọc hay xoay như thế nào cũng được.Hiện tại em đang để ngang.

Ngoài ra em cứ nghĩ là lấy nét tay bằng cách xoay tới xoay lui thôi....nhưng mà xoay hoài ko có ích gì cả,mà mình phải dời máy ra xa hoặc nhích máy lại gần

Đây là vài tấm em vừa chụp thử lúc nãy:

IMG_4648 by nghia3d, on Flickr

IMG_4645 by nghia3d, on Flickr

IMG_4643 by nghia3d, on Flickr

IMG_4660 by nghia3d, on Flickr

hi sinh vì nghệ thuật,cho con muỗi nó bú
    em cũng đang tính mua em raynox này mà lăn tăn wa'
    bác gắn trên 50 mà chụp đc vầy là e yên tâm rồi
    gom lúa quất ngay thôi

Các bác cho hỏi e dùng 85 1.8 với raynox này thì khoảng cách lấy nét xa nhất + gần nhất khoảng bao nhiêu vậy ạ?
    Điều nữa là để cùng độ phóng đại với lens macro như Tamron 90mm 2.8 thì e dùng 85 với raynox dof có mỏng hơn k hay là bằng nhau nếu để cùng khẩu?

Mình lắp 50mm1.8 thì chụp hơi khó, vì con này lấy nét chậm, lắp 85 để auto focus chụp ngon hơn hẳn, do tiêu cự dài hơn nên sẽ phóng đai lớn hơn nữa.

Mình cũng khoái chụp Macro, và cũng đang phân vân không biết cái Raynox này phóng đại đc đến đâu. Qua ảnh của bạn thì mình thấy khá ổn, vì con muỗi nhỏ thế mà lên hình lại khá bự ( không biết có thể lớn hơn đc nữa không nhỉ, chụp thẳng mặt con muỗi xem mắt vòi nó ra sao )