Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Bức Xúc Nghệ Sĩ Nhiếp Ảnh

Bức Xúc Nghệ Sĩ Nhiếp Ảnh

Gởi anh em VNPHOTO
    Tôi xin được chia sẻ đôi dòng bức xúc.
    Sự việc là hôm chủ nhật vừa rồi, tôi rảnh rổi ngồi xem lại mấy sách ảnh, vô tình phát hiện được một sự việc thấy khó chịu lắm lắm luôn!, Đó là, một tác phẩm nhưng lại mang tên của hai tác giả khác nhau trong đó có một tg là người mà tôi rất biết về anh ấy!.
    Khi xem trong sách ảnh của cuộc thi "Phụ nữ với cuộc sống" do NVH Phụ Nữ tổ chức 2013, tác phẩm ấy manh tên "Dòng chảy Lavie" tác giả là Lâm Chiêu - Long An, nhưng trong tờ in của cuộc thi ảnh "Long An quê hương tôi" lần thứ XIII cũng vẩn tp "Dòng chảy Lavie" nhưng tác giả lại là Thành Nam, đoạt giải nhất nữa mới ghê.
    Với tg Lâm Chiêu thì tôi cũng không xa lạ gì vì tôi cũng đã từng nhiều lần ngồi nghe anh ấy thuyết trình chuyên đề Nhiếp Ảnh, riêng với tg Thành Nam thì mình hoàn toàn mù tịt, chẳng lẻ anh Lâm Chiêu lại lấy nhiếp danh là Thành Nam? hay có sự nhầm lẩn nào ở đây?...
    Khó chịu quá mình alo hỏi thăm một anh bạn thân cũng là hội viên hội NSNAVN ở Long An mới biết đây là tác phẩm của tg Lâm Chiêu nhưng không hiểu sao nó lại trở thành tác phẩm của tác giả Thành Nam???
    Được biết LC cũng là "cái lò" hậu kỳ PTS cho anh em nhiếp ảnh Long An, nên chuyện "đi chụp chung rồi lại về xử lý dùm và hình giống i chang nhau là chuyên bình thường", (biện minh của TN), còn về tg thật sự của bức ảnh, anh ấy cũng chẵng thèm cai cú gì, anh ấy chỉ vỏn vẹn 1 câu " chúng ta đều là Nghệ Sĩ..."
    Qua tuần, khi về quê lại có dịp rảnh rổi caphe tán dóc tiếp tục chuyện củ mới phát hiện ra nhiều chuyện còn đáng "tán" hơn nhiều.
    "Dòng chảy Lavie" tác giả là Thành Nam đoạt giải nhất trong cuộc thi ảnh "Long An quê hương tôi" lần thứ XIII đã đành, trong đợt này tác gỉa TN còn đoạt cà giải nhì, ba, kk, mà trc kia ông ta chưa từng có giải như thế.
    Anh bạn tôi nói "ai cũng biết, tác già cả tỉnh đều biết, BTC cuộc thi biết và nhất là những vị quan chức trong hội Nhiếp ảnh càng biết vậy mà tác giả TN vẩn đoạt giải ngon ơ, khị mọi người lời ra tiếng vào thì một vị quan chức nói "biết là ảnh của LC nhung tác giả không thưa kiện thì thôi",trời, bó tay luôn..
    Chưa hết, sau đợt thi đó, tác giả TN tiếp tục được chi hội NSNAVN-Long An kêu gọi làm đơn kết nạp hội viên Hội NSNAVN, vì đã đủ điểm và nhất là vì vinh dự của tỉnh nhà khi có thêm được một hội viên trung ương. Nghe nói tp "Dong Chay Lavie" cũng là một ảnh trong bộ ảnh đc Hội VHNT Long An chọn gởi xét duyệt kết nạp hội viên Hội NSNAVN cho tác giả TN.
    Tôi thuộc hàng hậu bói, được tiếp cận với nền nhiếp ảnh hiện đại và yêu thích Nhiếp Ảnh sáng tác từ lúc nào không hay, ước mơ sau sẻ chụp đươc nhiều ảnh đẹp phục vụ người xem và ước mong được trở thành hội viên hội NSNAVN!...
    Sự việc trên đã làm tôi hut hẩng, chùng bước...liệu tôi có nên tiếp tục ???
    Thiết nghỉ đây có phải là thực trạng tồi tệ đang tồn tại trong giới nghệ sỉ Nhiếp Ảnh mà những vị " cầm cân, nẩy mực" địa phương làm lơ cho qua để lấy thành tích cho tỉnh nhà.
    Email chỉ là chia sẻ nhưng nội dung là xác thực vì có cả tên tác giả và ảnh đính kềm, tôi luôn mong sự trong sạch trong nền Nhiếp Ảnh và khi đã mang danh là Nghệ Sỉ thì phải đặt chữ "Sĩ" lên hàng đầu để xứng đáng với danh hiệu NSNAVN.
    Xin cảm ơn!

Chính người trong cuộc còn không có ý kiến, chúng ta có ý kiến gì bây giờ?

Chuyện ngoài lề, không phải chuyện của tác giả Lâm Chiêu:
    Ten biết có nhiều cuộc thi khống chế mỗi tác giả chỉ gửi một số lượng ảnh cố định.
    Thế là anh A nhờ anh B đứng tên thí sinh dùm, ảnh đoạt giải thì anh A lãnh tiền thưởng, .v.v. Anh B có danh hiệu, có điểm .v.v.
    BTC hay HNSNA không thể làm gì hơn.
    Ten

Vấn đề ở đây, cuộc thi này không hề giới hạn số lượng ảnh dự thi và tg cũng không gởi ảnh tham dự bạn à.

Quote Được gửi bởi Phamvanthuthua View Post
    Vấn đề ở đây, cuộc thi này không hề giới hạn số lượng ảnh dự thi và tg cũng không gởi ảnh tham dự bạn à.
    Anh bứt xúc quá nên không đọc kỹ rồi

Quote Được gửi bởi Tenotohp View Post
    Ten biết có nhiều cuộc thi khống chế mỗi tác giả chỉ gửi một số lượng ảnh cố định.
    Thế là anh A nhờ anh B đứng tên thí sinh dùm, ảnh đoạt giải thì anh A lãnh tiền thưởng, .v.v. Anh B có danh hiệu, có điểm .v.v.
    Ten

NSNA = Người sống nhờ ăn hehehe....
    http://www.facebook.com/dalattraveler

Mình là lamchieu, mình xin xác nhận hình ảnh trên là của chính mình , bạn phamvanthuthua đã nói chính xác, mặc dù chưa trao đổi với mình trước khi đăng bài nhưng mình cũng xin cám ơn bạn đã búc xúc thay mình. Mình không lên tiếng ở đây có nghĩa là mình không thèm nói, không đáng để mình nói đó bạn

Xin cáo lỗi cùng anh Lâm Chiêu,vì quá bức xúc đó a!...Xin cảm ơn Admin Vnphoto đã không del bài của em!

chuyện bình thường ở xứ VN
    Nikon D5200 (2/2/2013)
    35-85 1.8, Sigma 18-250, Tamron 24-70 f2.8, Tokina 12-24 f4

Quote Được gửi bởi Tenotohp View Post

bác nói chí phải ạ!có một số cuộc thi (cỡ quốc tế) mà em biết tác giả thật phải nhờ người khác đứng tên dùm.

Quote Được gửi bởi Lamchieu View Post
    Mình là lamchieu, mình xin xác nhận hình ảnh trên là của chính mình , bạn phamvanthuthua đã nói chính xác, mặc dù chưa trao đổi với mình trước khi đăng bài nhưng mình cũng xin cám ơn bạn đã búc xúc thay mình. Mình không lên tiếng ở đây có nghĩa là mình không thèm nói, không đáng để mình nói đó bạn
    Thành viên VNphoto từ năm 2005 chỉ với 86 bài viết- dù đoạt dược nhiều giải-"...mình không thèm nói "

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng