Trang 7 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678917 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 202

Chủ đề: Góc ảnh từ Leica X1

Leica cũng có chất màu riêng, nhưng thú thật là em chưa "cảm" được.
    Có điều kiểu dáng thấy đẹp.

Em xin góp vài tấm

Quote Được gửi bởi phgghp View Post
    Em xin góp vài tấm
    Tấm đầu tiên này màu sắc ấn tượng quá, từ màu hoa đến màu lá. Bãi biển nào mà có con sứa to thế bác? bác chụp được cả con cua hay thật, tấm đó là dùng MF hả bác?

-----------

L9310063 by Metal_fx3, on Flickr

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Từ lâu em đã rất thích kiểu dáng của Leica X1, X2 (cũng như M series). Em rất thích màu sắc và tương phản mà X1 thể hiện, chất B&W em cũng thấy thích hơn Fuji.
    Leica X1 này thì từ lúc xem thông số em đã không cho nó là "1 máy all in one với em" rồi, vì nó không close-up gần được (mà phụ kiện thì khó tìm và đắt đỏ), khẩu 2.8 chứ không được 2.0 như X100 series. Hôm nay trãi nghiệm em nó lại vướng phải vấn đề AF rất chậm, thao tác chọn điểm AF cũng lâu (nhận diện AF thì rất tốt). Nếu chuyển sang MF thì chắc phải cần 1 VF tốt (vì LCD cũng khá tệ)
    Xem review thấy X2 cũng không cải thiện nhiều. Nếu X3 ra đời và "bắt kịp" X100s thì em nghĩ cái giá $2000 (hàng new) sẽ "đáng để chơi" hơn.
    Còn Leica M series thì theo em nghĩ: Khi nào bạn bỏ qua AF, và bạn bỏ qua sự chênh lệch giá cả, thì Leica là sự lựa chọn tốt nhất cho bạn.
    Mình nghe một ông Tây (photographer) chuyên nghiệp bảo rằng đã chơi con Leica X1 thì đừng bao giờ chụp thể thao và con nít đang nô đùa. Vậy tiêu chí của X1 không nằm trong khoản đó, bù lại màu sắc và nét từ tâm tới rìa là vô đối. Cũng thấy so sánh thì con X100 độ méo đáng kể đấy ( có hình đối chiếu trong trang Steve Huff photos ), mình ngán nên không mua X100 nữa.
    AF nhanh con OMD5 là nhất, hoặc mấy em Nex cũng nhanh.
    Nói chung, chụp Leica X1 phải chậm rãi thôi (mà có gì phải vội vàng đâu?)

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Tấm đầu tiên này màu sắc ấn tượng quá, từ màu hoa đến màu lá. Bãi biển nào mà có con sứa to thế bác? bác chụp được cả con cua hay thật, tấm đó là dùng MF hả bác?
    Cám ơn bác mấy ảnh này em chụp ở bãi biển Kê Gà, Phan Thiết, tất cả để ở chế độ AF Macro hết. Màu sắc X1 đúng là cực thích, vừa mắt chẳng muốn chỉnh thêm tẹo nào.

Quote Được gửi bởi tommeow View Post
    Mình nghe một ông Tây (photographer) chuyên nghiệp bảo rằng đã chơi con Leica X1 thì đừng bao giờ chụp thể thao và con nít đang nô đùa. Vậy tiêu chí của X1 không nằm trong khoản đó, bù lại màu sắc và nét từ tâm tới rìa là vô đối. Cũng thấy so sánh thì con X100 độ méo đáng kể đấy ( có hình đối chiếu trong trang Steve Huff photos ), mình ngán nên không mua X100 nữa.
    Em chỉ thích X100 hơn X1 ở mỗi một điểm là ống kính không thụt thò!

Quote Được gửi bởi tommeow View Post
    Thấy các photographer Tây chơi Leica hay chụp street-life ảnh B&W. Cầm X1 đi chụp street-life em thấy hơi bất tiện vì phải nhắm vào người khác khá lâu, lúc cần chọn điểm lấy nét thì thao tác mất hơn 5s, có thể làm mất khoảnh khắc.

Quote Được gửi bởi phgghp View Post
    Cám ơn bác mấy ảnh này em chụp ở bãi biển Kê Gà, Phan Thiết, tất cả để ở chế độ AF Macro hết. Màu sắc X1 đúng là cực thích, vừa mắt chẳng muốn chỉnh thêm tẹo nào.
    Bác chụp jpeg à?
    Em cũng thấy khá ưng với màu sắc và cân bằng trắng.
    ... Nhưng hình như bị color-shift nhẹ (ảnh Bưu Điện TP em chụp ở trên)
    Được sửa bởi Metal_Fx3 lúc 02:16 PM ngày 30-09-2014

Ai bảo Leica X1 lấy AF chậm? Vòng đu quay khá nhanh vẫn chộp bình thường mà..

Trang 7 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678917 ... Cuối cùngCuối cùng