Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 46

Chủ đề: Hỏi gấp về body 5d mark iii và hậu kì

Bác có chỉnh color matrix chưa?
    What is white balance shift?

White balance shift is a setting on the EOS cameras that allows a photographer to bias the colours in images in either blue, amber, magenta or green directions. This colour shift can be used to add or remove colour shifts that may occur when shooting in mixed lighting conditions. Typically think flash and daylight, flash and indoor lights, street lights and daylight and so on. White balance can be shifted from -9 to +9 in both blue / amber and green / magenta directions, or combinations of blue/amber and green/magenta shifts. The blue/amber shift is equal to five mired for each step.
    white balance shift

Bên Nikon thì em biết vụ này, cho mượn máy mấy ông thần hay chỉnh ám màu tuỳ theo thói quen chỉnh ảnh lắm. Có khi nào bác vọc cái này mà quên chỉnh lại không? Thường tone màu skin của Canon hơi nâu nâu, chỉnh ám tím tí xíu thì nó ửng đỏ lên lại, bác thử xem.

Em đang định mua mà nghe bác vướng như này cũng hơi run run :(

Quote Được gửi bởi tu.t.a View Post
    Bác thử chú ý trong lúc import hoặc trong preset có áp camera cabrilation không

Mình cũng dùng cả MII lẫn MIII (đi mượn) nhưng ít khi dùng preset để áp tone màu mà thường chỉ dùng Lr để đưa ảnh về đúng sáng, tương phản, màu sắc nên không để ý lắm.

Chắc chắn là sẽ có sự khác biệt giữa 2 máy, kể cả cùng 1 loại, nhưng không đến nỗi bị tới mức lệch quá như thế được
    Vâng! e nghĩ ko thể nào khác nhau nhiều vậy! Preset em có áp camera cabrilation, nhưng cả ko áp dụng nó vậy bị lệch. Retouch rất ám màu, ko tách rõ rệt như markii

Mình cũng bị tình trạng giống bạn, mua mark 3 về chụp xong cho vào máy xem còn xấu hơn màu mark 2 :D
    Nhất là file raw, trước đây mình làm các preset cho mark 2 rất đẹp, nhưng khi dùng cho 5D3 thì hỏng hết, màu sắc rất xấu
    Mình vẫn chưa tìm ra cách khắc phục được . Nên mình chọn phương pháp là chụp JPEG, còn file raw hầu như không dùng nữa
    Khi import file raw của 5D3 vào LR nó tự động reset hết lại => skintone nhìn xám xịt rất tởm mà mình không biết cấch nào kéo để nó về đẹp như JPEG !
    có ai biết cách không thì vào giúp đỡ anh em cái :(

ông anh dùng chung , 2 body , cùng 1 lens luôn hay sao vậy

Các bác thích màu đẹp, giống như review trên máy thì dùng Canon DPP để biên tập file raw, đảm bảo ưng ^^. Chứ còn không có chuyện 5d markiii ra mầu tùm lum, vấn đề là xử lý file raw như nào thôi.
    Happy shooting

Quote Được gửi bởi hatcat141 View Post
    Các bác thích màu đẹp, giống như review trên máy thì dùng Canon DPP để biên tập file raw, đảm bảo ưng ^^. Chứ còn không có chuyện 5d markiii ra mầu tùm lum, vấn đề là xử lý file raw như nào thôi.
    bác này nói đúng nè bản thân mỗi phần mềm DPP/LR/PS hay photo edit nào đó sẽ có những thông số mặc định của hãng đó khi import kể cả bác đưa lại về mặc định như camera setting cũng ko đúng được. chỉ có 1 cách cho nó gần giống khi xem trên camera thì dùng DPP xuất raw ==> Jpeg.

5D3 mà sao nhìn ảnh kinh vậy
    Canon 5D M III 24-70F2.8 L 70-200F2.8 IS II L

Em đã từng bị như thế, rất tiếc là em không có lưu lại ảnh mô tả từng "vết đau thương" mà em bị. Kể các bác nghe chơi:

1. Em lên 5Dm3 từ 60D. Những ngày đầu chụp ảnh em thường để JPEG vì nó cho màu khá đẹp. Tuy nhiên, sau 4h chiều là em không dám lấy 5D3 ra chụp! Màu u ám một cách kỳ dị (điều này em chưa từng bị với 60D), có Ps or Lr thế nào nó vẫn không khá hơn được.

2. Chụp RAW (CR2), sau đó mở bằng LR thì hình muốn... vứt! Không biết nó bị cái quái gì, cũng LR đó em mở các file CR2 của 60D thì đẹp long lanh. Sau đó em cài lại LR bản khác thì tương đối ổn, nhưng vẫn có gì đó chưa hài lòng với CR2 em này. Bổ sung là dù em có mở bằng Canon DPP thì cũng thế ạ.

3. Càng về sau, ảnh em chụp ra bị ám màu một cách quá đáng (CR2 or JPEG) (skintone gần như KHÔNG CÓ màu đỏ + hồng + vàng) thay vào đó là màu GRAY và màu GREEN!!???. Có lấy flash đánh cũng chẳng khá hơn. Càng quá đáng hơn, vùng sáng nhất và tối nhất trên mặt mẫu chênh nhau có 2/3 stop thôi, mà vùng đúng sáng, vùng bị cháy...!!!! Không thể kéo lại luôn mới ghê.

4. Nghi ngờ do Len nên em đã cho ra đi em yêu 80-200L f2.8 để rước 135L f2.0 về. Kết quả cũng chẳng khá hơn được...

Điều gì tới đã phải tới, em đã cho ra đi em yêu 5Dm3 mới mức giá khiến em lỗ 13tr sau mấy tháng sử dụng. Em thành thật cảm ơn và xin lỗi bác nào đã lấy nó giúp em. Chắc tại do em trình kém nên không control 5D3 được...
    ------------------------
    Giờ em đang sử dụng 6D và khá hài lòng các bác ạ. Nhưng nếu kiếm đủ tiền, em sẽ về lại 5D3 thôi.
    Được sửa bởi nikan3100 lúc 12:15 PM ngày 17-05-2014
    Có người sinh ra làm chuyện lớn - Tôi sinh ra để làm lớn chuyện!

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng