Trang 3 / 438 Đầu tiênĐầu tiên 123451353103 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 4371

Chủ đề: RangeFinder – Đời thường qua miếng kính.

Quote Được gửi bởi iha.eut View Post
    Trauvang đâu có nói câu nào là đời thường thì phải RF? Đây là sự là sự kết hợp hài hòa thì đúng hơn.
    Ôi mà mình cứ tranh luận chuyện này làm gì nữa Ảnh thôi các bác ơi!
    Bài của bác Trâu hay và đầy cảm xúc quá. Dưng mà các bác tranh luận ghê quá. Thế ai đưa ra luật ở bên trên đấy ?! Cái gì mà RF, đời thường với chả phim ?! Em thì lúc nào trong tay vớ được cái gì thì chơi cái ấy. Có cái máy dùng một lần cũng chụp, vớ được cái ống bơ cũng chụp, nhặt được đồ phế thải cũng dùng, có cái P&S số 2 chấm với cái thẻ 16mê cũng tốt chán. Chả hơi đâu mà lựa chọn lăn tăn cho nó mệt! Kết quả cuối cùng thôicác bác ôi!
    Ghét Rollei! Thù Rollei!

Luật là luật nhẹ em thử đưa cho topic. Ý em hiểu trauvang muốn mở 1 topic có "tông" ảnh thống nhất, chứ ko phải đặt luật chơi cho RF hay đời thường. Và với hi vọng kéo dài 1 chủ đề nghiêm túc nên đoạn mở đầu cũng serious hơn những mở đầu topic thông thường.
    Còn có "MF + đời thường", hay "Compact + automat + đời thường" thì là chuyện sau này, hay tranh luận thì có thể để ở topic khác.
    .
    Được sửa bởi iha.eut lúc 08:54 PM ngày 31-03-2008

Một vài giải thích cho quả topic này:

Cách đây gần 3 năm em như một bác nông dân cần cù đến VNPhoto với vài hạt thóc trong tay, nhờ sự chia sẻ của các bác mà đặc biệt là XL, Ravic, VPT… hướng dẫn từ viêc mua thiết bị phù hợp, sử dụng máy và chụp ảnh. Sau một thời gian chụp Macro thì em chuyển hướng sang chụp phố… nhưng thất bại nhiều lần mặc dù rất cố gắng và có điều kiện tác nghiệp.

Sự bế tắc kéo dài hơn một năm trời không biết chụp cái gì cả cho đến khi cầm lại F3 để chụp film B&W, cũng thời gian đấy em được bạn giới thiệu cho cuốn THE PHOTOGRAPHIC EYE (Learning to See with a Camera) một cuốn sách có ảnh hưởng đặc biệt và nó cho thấy trước giờ em mới chỉ đọc các loại sách theo dạng (how to use a camera) mà thôi.

Nikon F3 chụp A cho ra khá nhiều ảnh tốt, tuy nhiên mỗi khi ngồi nhìn những tấm ảnh đó em luôn tự hỏi tấm ảnh đó có phải do mình chụp không? Có phải mình nhìn cuộc sống với đúng cảm xúc như thế không hay là một sự tình cờ khi bấm máy? Với F3 em đã cố gắng chụp M nhưng mỗi khi có những khoảng khắc đặc biệt tốt đến thì lại chuyển sang A để nhường sự quyết định cho máy, vì cuống. Những tấm ảnh tốt vẫn có, vẫn được khen nhưng lòng tự trọng của bạn thân luôn ám ảnh bởi cái yếu tố may mắn.

FM2 là chiếc máy tuyệt vời dù chỉ nhỏ hơn F3 một chút nhưng nó có cảm giác gắn bó kinh khủng và lúc đó em mới hiểu tại sao nó được ưa chuộng hơn bất kì đời máy nào dù hiện đại hơn của Nikon sau này. FM2 cùng với cuốn THE PHOTOGRAPHIC EYE đã ép, dạy em cách quan sát và nhìn sự việc trước khi đưa cái máy lên chụp. Nhiều lúc có cảm giác xuống phố để nhặt ảnh chứ k0 phải chụp nữa. Tuy nhiên FM2 vẫn khá bự cho thể loại này, đi học phải mang theo balo và mỗi khi bỏ máy ra thì bị chú í, trong tàu điện k0 thể chụp dù là chụp mù.

M6 là bước kế tiếp, nó không những để khắc phụp các yếu điểm của FM2 với thể loại này mà nó còn được mua với kì vọng là chiếc máy gắn bó với cuộc đời mình. Cần bao nhiêu tiền để trả cho một sự an lòng rằng sẽ k0 phải nghĩ gì đến thiết bị? Cần bao nhiêu tiền cho thêm một cánh tay khi ta quen thuộc đến mức nhuần nhuyễn như một phần của cơ thể? Cần bao nhiêu tiền để mua một sự gắn bó, một kỉ niệm khi mà nhiều chục năm sau ta nhìn lại?

@ Bác VPT:

- Em mua M6 là vì lẽ đó, hoàn toàn k0 phải là vì chữ Leica! Cái mà em gọi đùa là chấm đỏ nó đã được dán để che đi rồi ạ. Bạn em còn phải tìm cách sơn lại cái M2 thành màu đen để tránh sự chú í mà k0 được nữa cơ. Em chưa từng hạ thấp ai hay một cái máy nào cả, càng k0 phải cứ chụp ảnh là phải RF cứ RF là phải Leica đâu bác.

- Gần một năm em chỉ chụp B&W mặc dù nhiều lúc vào mùa thu hay đặc biệt là Noel thèm chụp màu ghê gớm nhưng đó là cách em ép mình, là cách để học cái nhìn đơn giản hơn, tập trung hơn vào cái hồn của ảnh chứ thực chất rất thèm màu. Em chưa từng tuyên bố chụp phố là phải B&W. Thật buồn khi em có cảm giác mình được xếp vào cái nhóm mà bác gọi là “Nghệ thuật đầy mình” ấy, cám ơn bác.

- Đúng, em gò mình vào một số nguyên tắc cho ảnh phố, có nhiều cái em phải để cả tháng lật đi lật lại để xem những ảnh hưởng chủ quan của mình tới tấm ảnh đó như thế nào, nó có thực sự là tấm ảnh tốt k0. Có, còn rất nhiều những nguyên tắc gò bó khác nữa cơ nhưng k0 phải là cái máy. Sự bó buộc về thiết bị là khi nó k0 đem lại cảm giác thoải mái và tự tin cho mình bác ạ.

- Em không hiểu bác link tấm ảnh của bác XL vào đây với mục đích gì. Nếu là để biết cảm nhận của em về nó thì bác nên tìm nó ở nơi mà bác lấy link í ạ.

@ Các bác:

Em lập topic này cũng như bao topic khác dùng để post ảnh của một loại máy nào đó, chỉ hơi hẹp hơn là dành cho thể loại chụp phố mà thôi... Có lẽ sẽ k0 có vấn để gì xảy ra nếu nó k0 được kèm theo bài viết, thú thật nó là bài khá tâm huyết và vì vậy được viết rất lâu. Tuy nhiên em k0 nghĩ rằng việc giải thích lại còn mất nhiều thời gian hơn khi viết ra nó thế này.

Em viết bài này hết sức mộc mạc, nó xuất phát từ những sự trải nghiệm như đã kể ở trên. Nó đặt ở một góc nhỏ trong Box film để rủ mọi người chơi RF thích chụp phố chơi chung. Bài viết không bao quát về NA và thiết bị một cách tổng thể. Chỉ xin một góc nhỏ, rất nhỏ để nói về một loại máy, loại ảnh như bao mục khác. Chưa bao giờ em tin mình là người bảo thủ và áp đặt, em viết luôn cở mởi và không sợ sai (bài em edit sửa lỗi chính tả chứ chưa hề thay đổi nội dung mong các bác đọc lại). Thật buồn khi mà giờ đây em có cảm giác nó đang được hiểu như một bài viết có tính áp đặt với những ảo tưởng phù phiếm. Phù.

Các bác nói cái máy chỉ là cái máy và nó có thể phù hợp với bất cứ thể loại nào!? Hàng nghìn các kiểu máy khác nhau được phát minh ra là vô nghĩa vì chúng hoàn toàn có khả năng thay thế lẫn nhau!? Máy nào cũng thế thôi (phẩy tay) là câu nói của những người đã có được sự NHÌN tốt. Em mong lắm những bài viết như thế để đọc, một bài viết nghiêm túc về bố cục em còn chưa tìm thấy. Các bác chơi nhiếp ảnh lâu năm lắm rồi, các bác dạy quan trọng là cảm xúc nhưng em lại k0 biết tìm cái cảm xúc đó ở đâu, thỉnh thoảng vớ được tí nhưng lại k0 biết chuyển tải qua NA, nó tự đến hay có thể ép ra như diễn viên thích khóc nhè lúc nào thì khóc? Kiếm được cảm xúc rồi thì giữ nó làm sao nỡ mất thì phải tìm lại như thế nào? Các bác dạy ảnh phải có thông tin cơ, nhưng như thế nào là có thông tin và cái gì tạo lên nó ạ?... vân vân và vân vân... mong lắm một ngày được đọc những thứ nhiều hơn là khẩu/tốc.

Thực sự là khó khăn mỗi khi viết những bài có hơi hướng chia sẻ, nhất là ở một cộng đồng lớn như VNPhoto. Khó khăn đầu tiên là vượt qua bản thân… sợ sai, khoe chữ, hão… nhưng rồi em cũng vượt qua được để viết, với suy nghĩ đơn giản rằng đó là cái nợ đồng nần như các cụ vẫn nói. Nhận được kiến thức từ các bác đi trước thì phải có tránh nhiệm chuyển tiếp tới các bác đến sau, nhưng thực sự để làm được điều đó k0 dễ. Trước giờ em hay hoài nghi và trách cứ cho một số bác đã trưởng thành ở site nhưng sau rồi một đi k0 trở lại hoặc chỉ còn thấp thoáng với chỉ cái thứ ngôn ngữ khó hiểu là Ảnh. Giờ phần nào em đã biết: Sẻ chia đâu phải dễ.

Vừa vặn tới lúc kiệt sức, em xin dừng những ảo tưởng tại đây. Xin phép các bác để đi làm mấy con việc hành chính và bốt ảnh ọp lai cho lành ạ.

Kính các bác.

Trauvang.
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

Thảo luận càng nhiều thì càng vỡ ra nhiều cái hay

Em đã có nói trước là nhiếp ảnh rất rộng, mỗi người có 1 cách cảm nhận riêng về nhiếp ảnh khác nhau. Do đó bác thích chụp "phố" bằng RF và film BW là chuyện của bác và em cũng không cần phải quan tâm đến vì em chỉ cần biết hình "phố" của bác rất đẹp và thật sự rất có hồn. Vậy là đủ.

Tuy nhiên em có ý kiến là vì cái topic có tên là "RangeFinder – Đời thường qua miếng kính" và bác có ý nhấn mạnh rằng "RangeFinder và film là một sự kết hợp hoàn hảo cho thể loại Đường phố?" Em dám can đoan rằng chắc chắn sẽ có 1 số người sau khi khi đọc bài này xong sẽ hiểu ra ngay vấn đề là để chụp ảnh "phố" thì phải có 1 con RF và chụp bằng film BW rồi sẽ dẫn đến vấn đề mà em đang thấy ở bác (em chỉ thấy thôi chứ không có ý bảo bác sai) là tự mình giới hạng khả năng của mình trong những cái nguyên tắc. Và thậm chí tệ hại hơn là một số người (em không có ý nói bác đâu ợ ) cứ theo cái quy tắc đó rồi tự cho mình là "nghệ thuật đầy mình" và phán ra là thể loại ảnh này thì phải có con máy A và theo nguyên tắc B.

Em link cái ảnh của bác XL vào đây với ý là ảnh đẹp là ảnh đẹp chẳng ăn thua thì tới máy gì chứ không có ý là để biết cảm nhận của bác về nó.

PS: Sao dạo này bác cứ nhè em mà bắt bẻ hoài vậy :(. Kiu bác đem cái chấm đỏ qua DC cho em sờ 1 lần bác không chịu qua mà cứ bắt chẹt em hoài
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Khiếp, chụp cũng choáng mà viết cũng choáng quá! Take it easy!
    .

" Photography has not changed since its origin except in its technical aspects, which for me are not a major concern.

Photography appears to be an easy activity , in fact it is a varied and ambiguous process in which the only common denominator among its practitioners is their instruments"
    (H.C.B )

RF hay SLR, B&w hay colour ko quan trọng, có người thích vẽ bút chì, người thích bút mực, người dùng than, có người sơn dầu có người màu nước.

Nhiếp ảnh là một hoạt động rất cá nhân,cho nên mỗi người có sự lựa chọn riêng,quan trọng là dụng cụ phải phù hơp với người dùng. Với Trauvang thì RF chính là cây cọ đã tay nhất vào lúc này , là cái "extension for my eyes" của bác trauvang.

Nên bác trauvang có nói đời thường là cho RF thì cũng ko có gì sai, ko sai bởi vì ko ai thêm vào rằng đời thường là cho RF cho Mọi Người. Nó đúng với bác trauvang trong thời điểm này ( e nói vậy vì biết đâu bác lại đổi system)

Bác trauvang có nói là combo must have của street là 35mm & 90mm thì em cũng ko cãi mặc dù em dùng 21mm-50mm vì mắt em nào có phải mắt bác hay mắt mọi người.

Nhiếp ảnh dạy cho ta về hướng nhìn,quan điểm,góc nhìn khác nhau mà phải ko các bác.

Còn chuyện tự giới hạn thì e thấy là ko sai. Cũng như chụp ảnh , ta chỉ giới hạn 1 phần của thế giới vào khung hình. Nguyên tắc chính là bậc thang dể tiến bộ,để thấy rõ hơn, để hiểu sâu hơn.

Vẽ 1 bức tranh , đôi khi có người vẽ ngược lại ( trái phải hoặc là trên xuống ) để tập trung vào bố cục , vào hình dáng , nên tự giới hạn sẽ cho bác 1 tầm nhìn mới, 1 cách nhìn mới.

Cũng giống như b&w thì hình dáng là quan trọng trong khi chụp colour bác còn phải chú ý phối màu,những mảng màu,tông độ, đối nhau giữa các màu, hình dáng trong bw ko giống với hình dáng khi có màu sắc.

To Bác Trauvang, xin bác đừng sơn cái M2 thành đen, vì muốn sơn thì phải lột bò lớp chrome trước,mà lột rồi thì khó làm lại lắm, bạn bác dán băng keo là được rồi hay là cho em cái máy đi mua M4 giá ko khác nhiều.

Mà em cũng thấy mình nghệ thuật đầy mình nè, có sao đâu, nghệ thuật là sự bộc lộ bản thân, tầm nhìn, suy nghĩ chứ có phải mấy ông đứng trong gallery uống sâm panh hay là mấy người được lên tv viết báo hay được quá chừng người mẫu chạy theo đâu mà ai cũng ham. Mà có bóp chặt ( giới hạn ) thì dòng chảy nghệ thuật mới tuôn trào chứ bác.

Em nói vậy thôi , càng nói càng thấy em non, em chạy trước
    Được sửa bởi bahibogmail lúc 04:40 PM ngày 01-04-2008

Lại cám ơn bác Trauvang một lần nữa vì đã chia xẻ những ý nghĩ, kinh nghiệm cởi mở. Đây là điều rất quí trong việc gìn giữ cho forum dù mang tính chất kỷ thuật cao mà vẫn giữ được cái không khí hòa đồng cho mọi người dù là newbies hay người nhiều kinh nghiệm trong cái thú vui nhiếp ảnh.
    Rất tiếc nhiều người không hiểu được rằng tất cả những điều được khơi lên ở forum này, hay gần như mọi forum khác) đều mang tính chất cảm xúc cá nhân. Có khi một bài viết đầy cảm xúc chân thành lại bị phản bác vì cho rằng tác giả đã "đưa ra một chân lý không chính xác" hay "qui tắc thiếu dẫn chứng" dù tác giả không hề có ý đó.
    Gần đây có nhiều cuộc tranh luận không vui vì thực chất nhiều người không hiểu được cái khác nhau giữa cái thú tiêu khiển và nghề chuyên môn, cảm xúc và kiến thức, nghệ thuật và cảm hứng, mục đích vs phương tiện. v.v....
    Có lẽ mỗi người chúng ta nên nhìn lại vị trí của mình trong vấn đề kiến thức. Tôi nghĩ rằng mỗi người chúng ta đang đứng trên một nấc thang của nhiều cái thang khác nhau dẫn đến hiểu biết nhưng sự hơn thua trong kiến thức chỉ có giá trị tương đối rất ít ỏi vì chung qui thì chưa ai biết được còn phải leo bao xa thì mới tới đỉnh.
    Tôi đề nghị chúng ta nên bắt đầu một topic mới như là một trò chơi mà mỗi người chỉ được phát biểu cảm tưởng duy nhất một lần, tự do phát biểu hết ý tưởng, ý kiến, cảm nhận, chân lý, quy tắcv.v... về mọi vấn đề nhiếp ảnh và vnphoto. Bạn có quyền dẫn chứng, biện minh, phóng đại, đồn đãi tất cả những gì mình thích. Luật duy nhất cho trò này là người viết sau không được quote, khen, chê, tranh luận người viết trước. Tất cả sẽ được đánh giá một cách thầm lặng bởi người đọc và sự thành công của topic sẽ được đánh giá bởi số người đọc hay tham gia. Và tôi nghĩ có thể đây là một cái thước đo khá chính xác kiến thức tổng hơp của thành viên VNphoto .
    Xin các bác cho ý kiến.

Ở đây có ai chỉ trích ai hay là có tranh chấp gì mà có hòa đồng hay không hòa đồng. VNphoto.net là 1 diễn đàn công cộng. 1 người cho ý kiến về 1 vấn đề thì những người khác có quyền khen chê tán đồng phản bác. Đây đâu phải là 1 website cá nhân mà 1 người muốn phát biểu 1 còn những người khác phải câm nín lắng nghe ???
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Szimpla Café

.

Góp với các bác 1 tâm cho vui nào, toàn nhà cửa thôi.

Vật ko nên dùng hết, thế ko nên cậy hết, nói ko nên nói hết, phúc ko nên hưởng hết.

Trang 3 / 438 Đầu tiênĐầu tiên 123451353103 ... Cuối cùngCuối cùng