Trang 2 / 438 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 4371

Chủ đề: RangeFinder – Đời thường qua miếng kính.

Em post nữa :D

Bác trâu vàng dùng máy RF nào ạ ? Nếu mà thấy cái hình hơi mờ khó focus thì có thể dán 1 miếng băng keo đen nhỏ ngay giữa VF để thấy cái màu vàng rõ hơn , em hay làm vậy với mấy cái zorki, olympus rf vì cũ rồi cái màu vàng mờ hết.

Trước khi chụp RF, em đã lăn tăn xem không biết nên mua 1 em G9 để mang đi mang lại nghịch ngợm cho tiện hay làm 1 em RF ... Suy nghĩ mãi rồi em chọn 1 em Contax G1 + 35mm f/2. Ko thất vọng 1 chút nào.

Thanks bác, em đang dùng M6 bác ạ.

Quote Được gửi bởi bahibogmail View Post
    Em post nữa :D
    Bác trâu vàng dùng máy RF nào ạ ? Nếu mà thấy cái hình hơi mờ khó focus thì có thể dán 1 miếng băng keo đen nhỏ ngay giữa VF để thấy cái màu vàng rõ hơn , em hay làm vậy với mấy cái zorki, olympus rf vì cũ rồi cái màu vàng mờ hết.
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

Thân tặng anh trauvang!
    Kỉ niệm đêm đầu tiên tuyết rơi Praha của mùa đông 2007, cái đêm 2 anh em ốm nặng mà vẫn vật ảnh và rf đến nỗi phải xơi cái đèn đường
    Ảnh chụp qua cửa sổ nhà anh trauvang, chụp xuống bãi để xe nhà anh trauvang, bằng máy ảnh Bessa R của anh trauvang, và film Ilford Delta Pro cũng của anh trauvang nốt )

Quote Được gửi bởi bonny View Post
    Thân tặng anh trauvang!
    ......... Ảnh tốt
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

Em thấy ưu thế lớn nhất của RF là gọn, nhẹ, êm ( khổ máy càng lớn càng phát huy ưu thế này) và lens chất lượng tốt ( ưu thế tự nhiên của RF ) :D Còn sử dụng thế nào thì em thấy tùy cảm nhận và kinh nghiệm riêng của mỗi người
    Nhận scan film 135 các loại , 200k/cuộn , file JPEG 17+ Mpx , 12+ MB , lh O9845179O3 .

Cám ơn bác trâu đã viết ra 1 bài khá công phu. Bài viết rất cuốn hút người đọc và phán ánh đúng thực trạng của thể loại ảnh đời thường. Tuy nhiên mỗi người có nhận đinh khác nhau về nhiếp ảnh. Với riêng bản thân em thì nhiếp ảnh không có đúng và sai cũng như không cần phải có quy tắc. Do đó em thấy bác càng ngày càng bị gò bó vào những cái quy tắc/lý thuyết, những cái thông lệ có sẵn do 1 số người đặc ra hay là những cái quy tắc bác tự đặc ra cho bản thân bác mà có khi bác không nhận thấy. Nhiếp ảnh là 1 bộ môn nghệ thuật mà theo em là nhiếp ảnh gia sử dụng tâm hồn và con mắt của mình thông qua 1 cái thiết bị mà chúng ta gọi là máy ảnh để ghi lại 1 khoảnh khắc. Do đó người ta hay khen "hình nhìn có hồn" còn máy ảnh kiểu gì chụp bằng film gì hay là digital gì chẳng ăn nhập gì tới cả. Tại sao mình phải giam cầm tâm hồn của mình bằng những cái những bức tường làm bằng sự phân biệt giữa các loại máy ảnh, film. digital như cái ý chính của bác trong bài này là thể loại đời thường phải chụp bằng RF film?
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Em mượn tấm hình này của bác XL. Các bác thấy hình đẹp hay xấu? Có cảm xúc hay không? Em cho là rất đẹp và có cảm xúc. Tuy nhiên khối người sẽ bảo tấm nào xấu và không có cảm xúc gì cả. Nói chung ta quan tâm bức ảnh xấu đẹp. Có ai cảm nhận tấm ảnh này qua cái máy chụp ảnh và film? Tấm ảnh này nếu được chụp bằng RF hay là 35mm SLR hay là DX DSLR thì có làm thay đổi quan điểm của người cảm nhận tấm ảnh không? Nếu thế thì đời thường qua RF hay SLR, đời thường qua film và digital có gì khác biệt nhau?

Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Thumbs up

Đại gia nói chuyện tâm lý phết haha. Còn em thì em thấy ảnh trên của bác xichlo rất cảm xúc. Cảm xúc đó hiệu quả hơn với B&W trong trường hợp tấm này. Còn B&W thì digital hay film gì cũng làm B&W được. Cảm nhận tấm ảnh chụp film và tấm ảnh chụp số theo em có khác nhau, trước hết là từ người chụp trong thời buổi hiện nay, còn về người xem thì em không biết nhưng biết chắc.
    Còn về tấm ảnh trên của bác xichlo em thích cái composition . Nhân vật trong ảnh không quá lớn dể làm ảnh hưởng tới cái không gian ảm đạm, cũng không quá nhỏ để thấy cái "chơi vơi" giữa không gian đó nhưng lại mất đi nét biểu cảm của gương mặt. Nói chung bá xichlo chụp rất "nhạy", ảnh rất vừa vặn . Em thích tấm này ở điểm đó.
    Được sửa bởi bow lúc 05:53 PM ngày 31-03-2008

Bác VPT, theo em hiểu bác trauvang viết ra những dòng trên là chia sẻ kinh nghiệm khi "tìm thấy" con thiết bị phù hợp với thể loại, môi trường cảm xúc của mình. Trauvang đâu có nói câu nào là đời thường thì phải RF? Đây là sự là sự kết hợp hài hòa thì đúng hơn.
    Ôi mà mình cứ tranh luận chuyện này làm gì nữa Ảnh thôi các bác ơi!
    .

Trang 2 / 438 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102 ... Cuối cùngCuối cùng