Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Mục đích cuối cùng của "set up lighting" là gi ... ?

Mục đích cuối cùng của "set up lighting" là gi ... ?

Có rất nhiều topic hướng dẫn setup các cách bố trí đèn tận dụng các nguồn ánh sáng khác nhau . Không những 1 mà thậm chí cả 5 nguồn sáng khác nhau . Nhưng ngoài mục đích tạo hiệu ứng đẹp ra thì mục đích cuối cùng của các nguồn ánh sáng là gì .
    Không phải em ăn ở không mà đi hỏi tào lao . Thực chất ra em vẫn có thể dựa theo các setup đã được hướng dẩn của các tiền bối đi trước. Nhưng để có thể sáng tạo thêm thì em cần biết được ngoài đẹp ra thì mục đích và tác dụng của từng góc đèn để làm gì
    Vd: em biết được key fill là tác dụng để tạo chiều sâu cho chủ thể ...
    Cụ thể là bác nào biết từng góc đèn nào thì chỉ giáo em giúp . thanks....

VD minh họa :
    Được sửa bởi freelancer lúc 02:43 PM ngày 18-04-2014

Không có qui chuẩn nào cho việc set đèn cả. Set ra sao là tùy vào style của bạn, muốn set được thì phải hiểu từng loại modifier nó cho ra ánh sáng ra sao, với as có tính chất đó muốn thay đổi nó thì làm thế nào. Hiểu cặn kẽ thì mới sáng tạo được, còn ko thì chỉ mãi đi copy.
    Keep calm and take a shot.

Quote Được gửi bởi chimkudo View Post
    Không có qui chuẩn nào cho việc set đèn cả. Set ra sao là tùy vào style của bạn, muốn set được thì phải hiểu từng loại modifier nó cho ra ánh sáng ra sao, với as có tính chất đó muốn thay đổi nó thì làm thế nào. Hiểu cặn kẽ thì mới sáng tạo được, còn ko thì chỉ mãi đi copy.
    Cám ơn bác đã dịch lại câu hỏi của em . Chính xác đó là những gì em đang muốn hoi . Em muốn biết tác dụng cụ thể của từng góc đèn ạh .

Quote Được gửi bởi freelancer View Post
    Cám ơn bác đã dịch lại câu hỏi của em . Chính xác đó là những gì em đang muốn hoi . Em muốn biết tác dụng cụ thể của từng góc đèn ạh .
    Thế style và mood bạn muốn cho ra là thế nào ?

Mình hay tự hỏi: chụp cái gì và muốn như thế nào........setup lighting để trả lời cho câu hỏi đó
    Cái hình của bác hơi nhỏ nên e xem ko đc kĩ.
    2 đèn sau dùng để đánh ven, cho chủ thể nổi bật lên khỏi BG, làm nổi khối
    Đèn chính chắc là cái dù.
    Softbox dùng để fill.
    Đèn chính vơí softbox phối hợp với nhau tạo ra ratio trên chủ thể theo mục đích chụp.
    Hình này chắc chụp bán thân hoặc gần hơn nữa.
    E chém thử như vậy các bác góp ý nha ;)
    Được sửa bởi Quan_quatmo lúc 08:42 AM ngày 03-05-2014
    chữ ky vi phạm

Quote Được gửi bởi Quan_quatmo View Post
    Mình hay tự hỏi: chụp cái gì và muốn như thế nào........setup lighting để trả lời cho câu hỏi đó
    Cái hình của bác hơi nhỏ nên e xem ko đc kĩ.
    2 đèn sau dùng để đánh ven, cho chủ thể nổi bật lên khỏi BG, làm nổi khối
    Đèn chính chắc là cái dù.
    Softbox dùng để fill.
    Đèn chính vơí softbox phối hợp với nhau tạo ra ratio trên chủ thể theo mục đích chụp.
    Hình này chắc chụp bán thân hoặc gần hơn nữa.
    E chém thử như vậy các bác góp ý nha ;)
    Bác chủ bác ý hỏi từng cái làm nhiệm vụ gì cơ ) Thế mới khó.

Dù có thể làm main light, cũng có thể đánh ven, đánh background, softbox cũng thế nhưng cơ bản là dùng nó thế nào thôi. Dù phản che thêm miếng vải thì thành softbox, bịt thêm gobo thì thành stripbox, thêm miếng internal reflector bên trong thì cho ra ánh sáng kiểu beauty dish....

Nên tùy vào mood của bác chủ và hiểu về lighting để chế as cho phù hợp thôi ))

tựu chung 2 mục đích chính thôi: 1 là giả lâp lại gần tương đương ánh sáng tự nhiên, hoặc là ánh sáng kịch tính diễn tả ý đồ của mình.

Quote Được gửi bởi freelancer View Post
    Có rất nhiều topic hướng dẫn setup các cách bố trí đèn tận dụng các nguồn ánh sáng khác nhau . Không những 1 mà thậm chí cả 5 nguồn sáng khác nhau . Nhưng ngoài mục đích tạo hiệu ứng đẹp ra thì mục đích cuối cùng của các nguồn ánh sáng là gì .
    Không phải em ăn ở không mà đi hỏi tào lao . Thực chất ra em vẫn có thể dựa theo các setup đã được hướng dẩn của các tiền bối đi trước. Nhưng để có thể sáng tạo thêm thì em cần biết được ngoài đẹp ra thì mục đích và tác dụng của từng góc đèn để làm gì
    Vd: em biết được key fill là tác dụng để tạo chiều sâu cho chủ thể ...
    Cụ thể là bác nào biết từng góc đèn nào thì chỉ giáo em giúp . thanks....

VD minh họa :
    Đã chơi Lighting set up hoặc chụp ăn tiền thì nó đa dạng không thể tả nổi. Hầu hết cho dù bạn biết chức năng của nó như thế nào, thì khi chụp thực tế vẫn phải điều chỉnh góc đèn rất nhiều để ra ánh sáng theo ý đồ của mình

Trường hợp này:

7-8: có tổ ong (grid light): chắc chắn là để lên ven tóc
    Số 4 và 6: Key light và fill light cho chủ thể
    mấy cái khác ko biết
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo