Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Nhờ tư vấn mua lens cho Nikon D5100

Nhờ tư vấn mua lens cho Nikon D5100

Chào cả nhà, máy ảnh của em là Nikon D5100. Em đã có lens 50 1.8 , nay đang tính mua thêm cái lens zoom nhưng đau đầu không biết chọn cái nào , em mới tập chụp choẹt thôi nên chưa có kinh nghiệm , mong cả nhà tư vấn giúp em cái lens phù hợp ạ:
    Mục đích: hay đi phượt nên chụp phong cảnh, sinh hoạt, đường phố là chính.
    em nhân đựoc những tư vấn từ bạn bè như sau:
    1/mua thêm 18-50 và 55-200 của nikon
    2/ mua 18-140 của nikon (cái này thì tiện không cần thay lens nhưng chất lượng ảnh thì thế nào so với phương án 1 ạ?)
    3/ có ngừoi bảo em mua 17-50 của Tamron .....
    ..............
    Ngân sách của em khoảng 300-400$ cho lens thôi ạ
    Em bối rối không biết nên chọn lens nào là phù hợp với túi tiền và mục đích chụp của em, rất mong các anh chị tư vấn giúp em ạ. Cám ơn cả nhà rất nhiều ạ ^_^

Trước mắt mình thấy bạn nên lấy 1 lens kit 18-55 sử dụng một thời gian trước đã, nhiêu đó cũng đã đáp ứng được yêu cầu của bạn, một thời gian sau bạn sẽ biết mình cần lens gì mình tính tiếp.

Quote Được gửi bởi lemongrass View Post
    Chào cả nhà, máy ảnh của em là Nikon D5100. Em đã có lens 50 1.8 , nay đang tính mua thêm cái lens zoom nhưng đau đầu không biết chọn cái nào , em mới tập chụp choẹt thôi nên chưa có kinh nghiệm , mong cả nhà tư vấn giúp em cái lens phù hợp ạ:
    Mục đích: hay đi phượt nên chụp phong cảnh, sinh hoạt, đường phố là chính.
    em nhân đựoc những tư vấn từ bạn bè như sau:
    1/mua thêm 18-50 và 55-200 của nikon
    2/ mua 18-140 của nikon (cái này thì tiện không cần thay lens nhưng chất lượng ảnh thì thế nào so với phương án 1 ạ?)
    3/ có ngừoi bảo em mua 17-50 của Tamron .....
    ..............
    Ngân sách của em khoảng 300-400$ cho lens thôi ạ
    Em bối rối không biết nên chọn lens nào là phù hợp với túi tiền và mục đích chụp của em, rất mong các anh chị tư vấn giúp em ạ. Cám ơn cả nhà rất nhiều ạ ^_^
    Nếu bạn thích super zoom thì có thể xem qua lens Nikkor 18-200 VR II, trên buydig hiện giờ đang sale đó (Link) Tất nhiên là với range như vậy ảnh sẽ không bằng những prime lens rồi nhưng được cái nó tiện lợi, all in one.

Quote Được gửi bởi caongtan View Post
    Trước mắt mình thấy bạn nên lấy 1 lens kit 18-55 sử dụng một thời gian trước đã, nhiêu đó cũng đã đáp ứng được yêu cầu của bạn, một thời gian sau bạn sẽ biết mình cần lens gì mình tính tiếp.
    Mình cũng đang định vậy nhưng sao nghe nói chất lượng ảnh của kit 18-55 không được đẹp ạ? có ai dùng rồi cho mình xin ý kiến với . tks

Vì Mục đích: hay đi phượt nên chụp phong cảnh, sinh hoạt, đường phố là chính nên kit là đủ đáp ứng nhu cầu này, giá cũng rẻ, bác mua chụp thời gian rồi đổi lens khác chẳng lỗ bao nhiêu tiền, không phải đắn đo gì cả.
    Lens kit hầu như trên đây đa số các bác đều đã dùng qua, chất lượng ảnh thì không thể so sánh với những dòng đắt tiền nhưng nó "xứng đáng với tầm tiền như vậy"
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=179388
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=148203
    Được sửa bởi caongtan lúc 08:19 PM ngày 18-04-2014

minh vote cho 18-105

Quote Được gửi bởi nikonokia View Post
    minh vote cho 18-105
    18-105 cover được 1 khoảng lớn, rất tiện để chụp cận cảnh, nhiều người, lẫn chụp xa, chụp chân dung. Nếu chỉ để in ảnh cỡ 10-15mm hay post facebook thì cũng đủ. Nước ảnh trong, đẹp.

Nếu là ảnh gia đình và bạn bè, chụp ngay, không cần đo sáng tới lui, ... thì 18-55 là vô đối vì nhẹ và lấy nét khá nhanh.

Khi mình chụp gia đình và bạn bè nhóm họp bao giờ cũng dùng 18-55. Khi cần bật flash lên cũng không bị che (vì lens nhỏ).

Nếu chụp cần nét căng thì phải mua giàn pime (35mm, 60mm, 85mm)

Có lần mình dùng kit lens 18-55 chụp đám cưới giùm cho người ta thì cảm thấy thoải mái vô cùng vì nhẹ nhàng. Người ta cũng khen nữa (vì đa số họ không biết nhìn nét căng, chỉ đi rửa hình ra thấy mọi người tươi vui là được).