Trang 11 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 9101112 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 117

Chủ đề: Cần tư vấn: Kinh tế hạn hẹp, thực sự có nên lấy D7k 4/2014

Quote Được gửi bởi nhut.nikonD7000 View Post
    Bác xài dòng D chụp cũng okie lắm...nhưng em khuyên bác nên lên hẳn 1.8G thì nét hơn và đẹp hơn đấy :D
    thì cái giá G nó cũng " ko đẹp hơn " tận gấp 2 lần mà bác :D. ý e là xài D có bất tiện j ko ạ

Nếu đam mê chụp hình, thì bất cứ cái gì có thể cho ra hình là mua được hết..... Còn đã không đam mê thì có D4S vào trong tay thì cũng chỉ như mấy cái điện thoại rẻ tiền có chức năng chụp hình..... Thử xem đam mê của bạn tới đâu mà chi tiền ra tới đó.
    Cách đây 6 tháng mình cũng lăn tăn ba cái vụ mua máy gì. Sau 2 tháng suy nghĩ mình mua em D7000 này, sau mấy tháng cầm máy thấy rất hợp lý vì số tiền bỏ ra, vì thực sự đam mê của mình , thời gian dành cho chụp hình, tìm hiểu cách sử dụng với D7000 là quá đủ, nếu đưa cho D4S chắc cũng chỉ đến thế mà thôi.

Quote Được gửi bởi vuidoi View Post
    Nếu đam mê chụp hình, thì bất cứ cái gì có thể cho ra hình là mua được hết..... Còn đã không đam mê thì có D4S vào trong tay thì cũng chỉ như mấy cái điện thoại rẻ tiền có chức năng chụp hình..... Thử xem đam mê của bạn tới đâu mà chi tiền ra tới đó.
    Cách đây 6 tháng mình cũng lăn tăn ba cái vụ mua máy gì. Sau 2 tháng suy nghĩ mình mua em D7000 này, sau mấy tháng cầm máy thấy rất hợp lý vì số tiền bỏ ra, vì thực sự đam mê của mình , thời gian dành cho chụp hình, tìm hiểu cách sử dụng với D7000 là quá đủ, nếu đưa cho D4S chắc cũng chỉ đến thế mà thôi.
    e cũng giống y hệt bác lúc mua máy đó bác ơi, budget tầm 28tr nhưng nghĩ ko cần thiết bỏ quá nhiều đầu tư ban đầu vì ko rõ đam mê thật hay ko nên cứ D7k+kit chơi trước. sau này thực sự đam mê, có thời gian và điều kiện sẽ lên sau

Chào bác đến với con đường gian khổ này :D
    Em nằm vùng trên này được gần năm, cũng vừa có máy

Quote Được gửi bởi crazy_nhoc View Post
    thank bác.e định mua thêm cái hộp chống ẩm lock & lock với hạt ẩm+ ẩm kế ạ.tầm 280k cũng khá ok. mà mỗi lần chinh chiến về, bụi có, đất cát có, mồ hôi có... thì vệ sinh máy ntn ạ.lau bằng khăn hơi ẩm đc ko ạ
    Kinh nghiệm cá nhân thì bụi cát bên ngoài thì cứ lấy khăn giấy ẩm lau là sạch. D7000 có chức năng clean sensor của máy. Còn để test sensor có bị bụi bám ko thì bác chịu khó google. Có vài tips hướng dẫn.

Bác dùng 1 body 1 lens, ko thay lens thường nên hạn chế bụi cát rất nhiều. Mồ hôi thì ..... hok có cách nào hết. Ngoài việc bác sắm cái dây đéo chéo nếu đi chụp nhiều (dây đeo cô đeo nhiều mỏi). Trc h em dùng 2-3 lens nhưng chưa mua tủ chống ẩm bao giờ ^^

Quote Được gửi bởi crazy_nhoc View Post
    thank bác, e còn lâu mới control đc hết cái em D7k này bác ợ, sẽ vào box D7k để học hỏi các cao thủ. mà tiện bác cho e hỏi nên mua túi xách loại j cho tiện và filter j bảo vệ ống kính này giá tốt tốt tí ạ. thank bác. sau mỗi buổi đi chụp về có cần vệ sinh body lau qua bằng khăn ẩm ko bác( dù j đi chụp body cũng dính mồ hôi, đất, cát, bụi... ạ. mà e sợ lau khăn ẩm dễ bị mốc và hỏng.e chưa có kinh nghiệm ạ
    Hi bác, Túi thì cứ crumpler cho kinh tế, tầm 500k như cái hình của bác là OK. Filter thường là được tầm 150k-200k, tốt nhất là đừng gắn filter, giữ gìn chút là được vì UV dỏm có khi ảnh hưởng tới ảnh.
    Phần vệ sinh sensor thì cứ youtube mà xem sẽ có rất nhiều, phần bên ngoài lau bằng khăn ẩm khi quá bẩn, còn sơ sơ thì cứ kệ.
    Mới chụp thì bác cứ tạm set mode A, chọn single AF, ISO 100 cho ngoài trời, 400 ngoài trời chiều (yếu nắng) hoặc trong nhà ban ngày, 800 cho trong nhà buổi tối có đèn (Lưu ý khi trong nhà có đèn neon thì sẽ có đốm vàng trên ảnh, đừng hoảng sợ). Tập giữ máy cho chắc khi chụp, cứ lấy nét trung tâm, báo nét cái bip là chụp. Từ từ quen dần với máy rồi tập re-compose theo bố cục sau cũng được. Diễn đàn này nhiều bài lắm nên chịu khó tìm trước khi hỏi để các sư phụ đỡ bực mình với các câu hỏi đã có sẵn câu trả lời mà không chịu tìm vì lười.
    Chúc bác sớm có nhiều ảnh đẹp
    Được sửa bởi quoctuannguyen lúc 01:50 PM ngày 19-04-2014
    Nikon D750 and lens

Chúc mừng bác đã có máy cho mình, và theo e bác đã lựa chọn đúng với nhu cầu của m.

E lúc mua máy chỉ có 2 ngày để quyết định, và trong 2 ngày thì lại quá bận hầu n k tìm hiểu được gì, chưa từng cầm DSLR bao giờ bạn bè thì cũng k có ai dùng nên cũng k biết hỏi ai.
    Lúc mua thì ng tư vấn nó cũng chẳng tư vấn được cho mình cái gì, nên em đã lấy D5100 + 18-105VR + 35mm1.8G và khi bắt đầu tìm hiểu về máy và đọc qua nhiều topic trên vnphoto thì em thấy tiếc quá vì k biết để lấy D7000 + 2 lens trên.

Chúc bác sớm làm chủ e D7000 và sớm có nhiều ảnh đẹp nhé

Các bác quăng gạch dùm em cái ảnh này với đc ko ạ để e lên tay.Các thông số như sau: ISO và WB em để Auto. chụp mode A 105mm f5.6 ISO(auto 800), tốc 1/130s. Vùng lấy nét : Single point AF, Mode lấy nét AF-C
    - Các bác nhận xét giùm em, trong trường hợp 2 người ntn làm sao để lấy nét đc vào cả 2 khuôn mặt ? ISO nó tự auto kia là quá cao , mình phải chỉnh xuống tầm 400 thôi ạ(e thấy hơi noise) và ảnh e e ko nhận biết đc cái out nét :( )
    Thank các bácc
    Được sửa bởi crazy_nhoc lúc 02:42 PM ngày 19-04-2014

tốc 1/130s là hơi chuẩn với tiêu cự 105 đó, bạn để iso 400 tốc chậm hơn sẽ bị run, bạn không run (do có VR) thì mẫu đang đi bộ cũng run :D. nét 2 người thì lấy vào chính giữa 2 người đấy

Quote Được gửi bởi naulluan3388 View Post
    tốc 1/130s là hơi chuẩn với tiêu cự 105 đó, bạn để iso 400 tốc chậm hơn sẽ bị run, bạn không run (do có VR) thì mẫu đang đi bộ cũng run :D. nét 2 người thì lấy vào chính giữa 2 người đấy
    tốc e chưa có kinh nghiệm chọn nên chụp mode A bác ạ, còn iso e thấy nhiều ng kêu cao quá. vì con D7k này khử noise ko thực sự tốt (D7k1 chắc ngon hơn khoản này )

Trang 11 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 9101112 Cuối cùngCuối cùng