Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Dùng filer ND chụp chân dung buổi sáng hay bị out nét ?

Dùng filer ND chụp chân dung buổi sáng hay bị out nét ?

E dùng filer ND để dùng flash chụp chân dung vào buổi sáng để chống cháy , nhưng gắn ND vào thì tỉ lệ out hình gần như 50% có bác nào giúp em khắc phục không ạ ? filter của em là marumi ND . Khắc phục bằng B+W thì e chịu vì chát giá quá
    kính cận 5 di ốp

Kiếm cái hắt nắng, khỏi xài flash.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi nghiep810 View Post
    E dùng filer ND để dùng flash chụp chân dung vào buổi sáng để chống cháy , nhưng gắn ND vào thì tỉ lệ out hình gần như 50% có bác nào giúp em khắc phục không ạ ? filter của em là marumi ND . Khắc phục bằng B+W thì e chịu vì chát giá quá
    - ND để giảm sáng nắng thì cũng giảm sáng flash - Huề
    - Hắt sáng xoay mặt soft ra OK hơn rất nhiều
    Chúc Bình An
    FaceBook

E chụp hay bị cháy hậu cảnh , dùng ND thì hậu cảnh nổi lên thấy rõ , ko có cách thì chỉ có nước sắm em king ttl vậy :(
    kính cận 5 di ốp

Quote Được gửi bởi nghiep810 View Post
    Bác nên tìm hiểu kỹ hơn. Cái lý do bị out nét là gì:
    1. Do filter: mình không nghĩ vậy, do đang xài filter Marumi loại Super DHG, dù là CPL nhưng chất lượng rất tốt, không giảm độ nét.
    2. Filter của bạn giảm bao nhiêu Stop --> khi đó bạn coi lại tốc độ chụp. Nhiều khi giảm nhiều quá, tốc còn dưới 1/100s thì dễ rung tay dẫn đến out nét. --> có thể tăng khẩu hoặc iso lên xem sao

Thanks
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Để filter vô tối quá ko thấy đường lấy nét ln. Hehe.

Dùng ND chắc làm ảnh tối đi nên hệ thống autofocus hoạt động không được như mong muốn. Thực ra em nghĩ việc dùng ND và flash không mâu thuẫn vì nó phụ thuộc vào việc bố quang cho từng bức ảnh. Đơn giản như việc ngược sáng buôc phải fill flash, người chụp lại muốn chụp ở khẩu lớn, hoặc đơn giản như khi chụp thuận sáng, chỉ chụp ở Iso 100-200, muốn chụp ở khẩu 8-11 để tối ưu chất lượng, tốc ăn đèn lại chỉ lên được 1/125 nếu dùng bộ phát rẻ tiền, lại muốn dùng flash để chủ thể chênh sáng với hậu cảnh,nên buộc phải lắm ND vào.
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng... để làm gì..... để gió cuốn đi.....