View Poll Results: Túi xách hay balo cho chuyến đi nguyên ngày?

Voters
17. You may not vote on this poll
  • Túi xách

6 35.29%
  • Balo

12 70.59%
Multiple Choice Poll.
Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Thăm dò ý kiến về túi đựng máy ảnh

Thăm dò ý kiến về túi đựng máy ảnh

Khi đi chụp ảnh chơi trong ngày thì tỉ lệ đi bộ rất nhiều nên việc mang một cái túi hay Balo máy ảnh phù hợp để có sức khỏe và sự thoải mái khi di chuyển là điều cần thiết. Các bác cho em hỏi là nếu đi trong ngày mà đi bộ nhiều thì các bác chọn mang túi quai chéo (kiểu Crumpler Million home series) hay Balo (kiểu Lowepro Fastpack) ạ. Và cho em xin thêm vài cảm nhận khi sử dụng mấy túi này ạ. Em chưa thử mang Balo bao giờ về chỉ mang 1 máy 2 lens thôi nên mang balo thì cồng kềnh quá. Nhưng em mới ôm đồm con 80-200 về nên muốn chuẩn bị trước để sau này đi chơi thì ko bị đuối ạ. Em ít khi đi nhưng đi thì từ sáng đến tối :(
    Cám ơn các bác ạ

Xài balo rồi thì mới thấy tiện dụng, vì có thể đeo thêm cái tripod bên hông.

Mình có 5 cái balo từ nhỏ đến to, và 2 cái đeo nhỏ để thay đổi. Tuỳ theo đi đâu, đem bao nhiêu máy/ống mà chọn cái thích hợp. Nhưng chắc chắn là đi hiking thì đem balo vì đựng thêm được nước, dụng cụ etc.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi blackboy0304 View Post
    Khi đi chụp ảnh chơi trong ngày thì tỉ lệ đi bộ rất nhiều nên việc mang một cái túi hay Balo máy ảnh phù hợp để có sức khỏe và sự thoải mái khi di chuyển là điều cần thiết. Các bác cho em hỏi là nếu đi trong ngày mà đi bộ nhiều thì các bác chọn mang túi quai chéo (kiểu Crumpler Million home series) hay Balo (kiểu Lowepro Fastpack) ạ. Và cho em xin thêm vài cảm nhận khi sử dụng mấy túi này ạ. Em chưa thử mang Balo bao giờ về chỉ mang 1 máy 2 lens thôi nên mang balo thì cồng kềnh quá. Nhưng em mới ôm đồm con 80-200 về nên muốn chuẩn bị trước để sau này đi chơi thì ko bị đuối ạ. Em ít khi đi nhưng đi thì từ sáng đến tối :(
    Cám ơn các bác ạ
    Nếu đi bộ cả ngày thì tốt nhất là nên xài balo, loại đeo 2 quai chứ đừng dùng loại đeo chéo mau mỏi. Ưu điểm của balo là độ chịu lực phân bổ đều lên 2 vai và lên lưng nên lâu mệt. Ưu điểm của túi đeo chéo như túi xách là thao tác cất/rút máy ra nhanh, hình dáng ít gây chú ý.

Em có cả hai loại, tùy hoàn cành mà xài túi hay balo.

Theo mình bác xài balo sướng hơn, đỡ mỏi vai, đựng được thêm đồ đạc nước nôi các kiểu, mà bác chọn cái balo nào vừa đủ thôi chứ vác cái to quá cũng phê.
    Sunsetaholic

Nếu đi bộ cả ngày thì chọn dòng chuyên cho thể thao chụp ảnh, ví dụ Lowe Flipside sport hoặc loại mới Sport AW, thiết kế phù hợp cho hoạt động thể thao và chụp ảnh, bác tham khảo trên website Lowe, ở VN hình như chỉ có Flipside, chưa về dòng Sport. E thích nhất đệm vai và bụng thiết kế thoáng khí, mua thêm túi nước nhét vô là vô tư luôn.

Còn mấy e kiểu như Fastback xưa lắm rồi, bây giờ chỉ còn dòng Video Fastback, e cũng ko hiểu sao nó lại đặt tên như vậy. Thú thật hồi xưa e đeo Fastback 250 thấy nó rất nóng, bản thân cái túi cũng khá nặng, không có đệm phần bụng, nếu xài 80-200 sẽ hơi cực khi sắp xếp các body + lens cho phù hợp.

Sling thì bác đừng nên mang đi chụp kiểu vậy, đeo chừng 1/2 ngày rất đau vai, chỉ phù hợp đi bách phố thôi.

Em cám ơn các bác ạ. Chắc em cũng mua thử 1 balo xài thử 1 thời gian coi sao. Bản thân em thì mau ra mồ hôi nên em mang balo nặng đi chừng 1 tiếng là ướt hết áo. Nên tính cái nào đó thoải mái tí. Em đang tính đeo sling nhưng máy thì cầm hay nên túi xách có thể nhẹ đc 1 phần

Nếu bạn có 1 máy với 1-2 ống kính (trừ ống 70-200) thì nên mua loại túi đeo cho tiện; chỉ mua balo khi nhiều đồ.
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

đi suốt ngày thì mang túi gọn nhẹ thôi bạn ơi
    Sống đơn giản!

http://balohanghieu.com/balo/balo-ma...-backpack.html
    Mình thì chơi cái này, vừa balo vừa túi tiện vô cùng, súng ống chỉ có 1body+2 ống+flash, cần thì bung ra mang thêm cũng được
    Tuổi 30 mà ngỡ như trẻ thơ.

Không gì sướng bằng vác máy ảnh đi bộ cả ngày bằng balo (đeo 2 quai) như vậy sức nặng được chia đều 2 bên vai, chứ loại đeo chéo mình cũng thử rồi gặp gear nhẹ còn đỡ chứ gear nặng thì rất mau mỏi.

Mình đang định mua vali để dùng khi có project chụp ảnh thương mại, vì thường mang theo rất nhiều thiết bị, hầu như dọn sạch tủ chống ẩm + phụ kiện. Không biết có anh em nào dùng qua loại này chưa chia sẻ kinh nghiệm với:

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng