Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 37

Chủ đề: Xin tư vấn: Sigma 50 1.4, Canon 50 1.4 và Canon 50L

Xin tư vấn: Sigma 50 1.4, Canon 50 1.4 và Canon 50L

Như tiêu đề thì em xin các bác tư vấn giúp 3 lens này.
    Đọc trên các diễn đàn thì em đưa ra một số kết luận đối với 2 lens 1.4 như sau:
    - Sigma nét hơn từ 2.8 -> 1.4
    - AF của Canon tệ, không cẩn thận thì dễ hỏng
    - Trừ vụ AF, xét về lâu dài thì Canon hơn Sigma, vì Sigma dùng lâu thì màu sẽ tệ dần.

Các bác ở đây có ai dùng qua 2 lens này thì xác nhận giúp em mấy ý trên. Và so sánh giúp em cái màu của 2 lens nó như thế nào luôn ạ. Em rất quan trọng chuyện màu sắc.

Còn 50L thì hơn 2 lens này chỗ nào nhỉ? Hình như không nét bằng? Thế nó hơn ở khoản nào? Màu sắc sao? Có hơn lắm lắm không nhỉ?

Em chưa bao giờ được dùng lens L, chỉ xem ảnh trên diễn đàn và mấy cái videos của nước ngoài thôi. Có khi so sánh chả thấy nó khác nhau mấy. Do mắt em có vấn đề hay do...? Em nghĩ lens L đắt hơn lens thường rất nhiều, đáng lẽ cái ảnh nó phải khác xa chứ nhỉ?

Yes bác trả lời luôn rồi còn gì 50L mà xúc thôi, không thì mua canon 50.
    You never know what you've got till it's gone.

đợi sigma 50 1.4 Art ra mà xúc thôi bác à. Bác xài sigma bao nhiêu lâu mà sợ vấn đề màu tệ dần :/
    5D3 + 35S + 85L + 600EXTR
    Flickr

có điều kiện thì mua 50L đi bác. nhất là nếu bác dùng FF. nó hơn ở chỗ nào ah. màu sắc trong trẻo đẹp hơn. bokeh đẹp và hình nổi khối hơn. còn độ nét chắc chắn ko kém 2 con kia đâu

đợi con Sig 50 art ra,sắp ra rồi. 1-2 tuần nữa là có giá

Quote Được gửi bởi banhbaochiendon View Post
    đợi con Sig 50 art ra,sắp ra rồi. 1-2 tuần nữa là có giá
    con này mới ra cũng khoảng 20 chai đấy bác nhỉ @@

50L giờ toàn đời mới hết, giá hơi cao chút
    Nó ăn đứt 2 con kia, nhất là khoản ngc sáng
    Độ nét tốt chả kém j canon 1.4 đâu
    Đánh giá chung về build, màu sắc .... Tốt gấp 3 lần thôi nhưng giá gấp 4 lần
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Những lens khẩu lớn rất hay bị một hiện tượng gọi là "sắc cầu sai".

Là hiện tượng mà em tự đặt tên tiếng Việt cho nó dựa vào tên gốc tiếng Anh là Spherochromatism. Là hiện tượng thuộc về sắc sai nhưng không phải Chromatic Aberation thường xảy ra nặng dần khi ra rìa và ở mọi khẩu độ. Sắc cầu sai chỉ xảy ra ở khẩu lớn và là một loại bệnh quang học của các lens khẩu lớn. Nó là hiện tượng khi chụp dof mỏng, thì vùng backfocus bị viền xanh, còn vùng front focus bị viền đỏ.

Minh họa:

Trong 3 lens trên thì 50L bị nặng nhất.

Theo em bác chủ thread nên đợi Sigma 50mm f/1.4 Art. Thiết kế đột phá Sigma sẽ đem lại chất lượng quang học hoàn hảo với cái giá chịu đựng được (có lẽ khoảng hơn 1000$)

Nói về Canon và sigma 50mm f/1.4 hiện tại. Sigma nét tâm rất tốt ngay từ 1.4 và không bị viền tím. Nhưng nét rìa của nó không tốt. Nó bị một loại bệnh đặc biệt giống như cầu sai nhưng lại chỉ xảy ra ở rìa. Đó là các chi tiết nét theo một chiều thì chiều vuông góc với nó lại không nét. Nói gọn lại là nét ở rìa là kém. Ngược lại, Canon 50mm f/1.4 thì là lens có độ chi tiết và độ nét tốt nhất trong cả 3 lens kể từ khẩu f/2.8.

50mm không phải là lens chỉ dùng để chụp chân dung. Nếu chỉ chụp chân dung thì không mấy khi quan tâm đến nét rìa bởi không ai lấy detail ở rìa và không mấy khi khép sâu. Ngược lại 50mm đôi khi dùng để chụp phong cảnh, chụp panorama với 50mm cho chất ảnh cực kì tuyệt vời, ảnh ra ngang tầm medium format.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Tin chính thức công bố là giá Sig Art 50/f 1.4 là 949 US$ và sẻ ra mắt thị trường cuối tháng 4 năm 2014:

http://www.dpreview.com/news/2014/04...&ref=title_0_0

Bác nào thích Sig thì cứ để giành tiền cuối tháng này rước về thẩm du. Riêng em với giá này thì chắc em chọn 50L, lý do là dể mua, dể bán và tránh được cái bệnh wrong focus cố hữu của Sig.

Bác hms thích tiêu cự 50mm thì với 3 lens bác hỏi, em đề xuất bác chọn Ca 50/f 1.4 cũ. Lý do giá mềm, để tiền còn lại sắm cái khác, hihi.

Lạ một cái là 50L bị chê nhiều nhất trong topic này. Lạ, quá lạ!

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng