Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 33

Chủ đề: [Newbie] D800 nên đi với len 58mm f1.4 N hay 24 - 70 f2.8 N cho người mới chơi?

em cảm ơn các tiền bối lắm ạ, giờ em hết phân vân rồi, quất em 24-70N thôi. Dù em qua UK học rồi ở lại làm bên này 1 lúc rồi nhưng toàn lên forum nước nhà chém gió hỏi han các kiểu, thấy nó thân quen và dễ chịu hơn nhiều
    Quote Được gửi bởi golderos1026 View Post
    Nếu mới bắt đầu với DSRL thì bác nên chọn 24-70, lý do vì sao thì mấy bác ở trên cũng đã phân tích qua rồi. Nếu bác còn đắn đo xin mời xem hình trên Flickr của em nhé, hầu như toàn chụp với Nano 24-70 ko đấy ;)
    em vào xem flickr của bác rồi thì tối nay ngủ ngon rồi hehe, mua dc len này rồi chủ yếu làm sao chụp lên chất ảnh dc như bác thôi, chắc cũng vài năm hay vài chục năm :D

Sau nhiều tuần xem hình các topic, em cũng bị băng khoăn giống bác elenab khi xem ở topic hình 24 70. Vì em thấy hình thì quá đẹp, nhưng còn e ngại mỗi cái len nặng quá, trình độ cũng cùi quá nên không biết mua lến về có chụp đẹp như các bác không nữa, hay mua về nặng quá rồi để ở nhà luôn . Hôm nay vô thấy topic này của bác, em thấy hầu hết các bác đều chọn 24 70, khiến em cũng bớt phân vân tí... Cám ơn các bác

Không biết có bác nào đã dùng 2 lens chưa, hay mới chỉ dùng 24-70 rồi tư vấn cho chủ thớt. Riêng em thì toàn chọn lens fix, vì em có niềm tin là fix tốt hơn zoom và chấp nhận cái bất tiện thay lens.

Quote Được gửi bởi khang.nguyen View Post
    Không biết có bác nào đã dùng 2 lens chưa, hay mới chỉ dùng 24-70 rồi tư vấn cho chủ thớt. Riêng em thì toàn chọn lens fix, vì em có niềm tin là fix tốt hơn zoom và chấp nhận cái bất tiện thay lens.
    Nhưng có thể nói zoom 24-70 chất lượng quang học ngang với ok fix, thậm chí có tiêu cự còn tốt hơn. Ví dụ ở 24mm zoom 24-70 ăn đứt 24mm 2,8 AFD. Mình đã dùng nên có thể khẳng định như vậy. Ngoài ta các tiêu cự khác không hề thua kém ok fix về độ sắc nét. Hiện nay có ống kính 24-120 f/4 cũng tốt không kém 24-70 mà lại có VR cũng là một lựa chon đáng quan tâm...

Tôi đang dùng D800 + 24-70N+50 1.4G +... ( Chưa dùng 58 1.4). Đa năng, chất lượng ảnh tốt khó có lens qua 24-70N. Bạn mới chơi DSLR nên sắm lens zoom trước để dễ lựa chọn, trải nghiệm hơn là sắm fix. Riêng D800 có yếu điểm khử nhiễu kém ở iso cao ( So với máy cùng tầm )

mình dùng 24-70N và fix 85, 50, thấy 24-70 N ko những bằng mà nhiều tình huống còn hơn, ko nói về cái dộ mở ống kính fix thì bao giờ cũng lớn hơn.

Quote Được gửi bởi elenab View Post
    à bác ơi, nếu nhu cầu chụp nhóm người trong nhà thì fix 58 vẫn ổn bác nhỉ, khép khẩu nhỏ lại để lấy nét cả nhóm thì chắc cũng xong hết cả có điều do tiêu cự 58 nó sẽ 'hành' mình vất vả thôi phải ko bác.

Chứ thú thật giờ em ngán cầm điện thoại giơ lên chụp choẹt lắm rồi, cầm cái gì đó nó to to xíu, như D800 cộng với grip nữa thì khỏi nói rồi :D
    Mình thấy nhiều bạn nói fix sẽ bị gò bó, nhưng mình thấy sự gò bó khi thiếu sáng trong nhà khó chịu hơn rất nhiều. Trong khi newbie, amateur, coi chụp ảnh là vui thì lúc nào cũng giơ máy lên là chụp, nên điều kiện setup ánh sáng, lựa chọn bối cảnh không thể như chụp chuyên nghiệp cũng không dám tăng ISO lên cao dẫn tới tốc thường thấp dẫn tới ảnh nhòe; đến khi nhớ ra thì sự kiện đấy qua rồi, cũng chẳng dám khoe hình vừa chụp xong. Do bạn chụp người là chính nên tỷ lệ những bức ảnh bạn còn giữ xem lại hoặc cảm thấy ưng ý sẽ rơi nhiều vào dải tiêu cự 40-70.
    Mình chỉ chụp chơi không có bộ gear như bạn, có 1 em zoom, 1 em fix (góc equivalent còn hẹp hơn bạn nhiều) nhưng cắm thường trực trên body là fix. Nhiều lúc thấy vẫn chưa đủ hẹp, do về phải crop thêm, kể cả chụp trong nhà.

Quote Được gửi bởi jaimelinh View Post
    Mình thấy nhiều bạn nói fix sẽ bị gò bó, nhưng mình thấy sự gò bó khi thiếu sáng trong nhà khó chịu hơn rất nhiều. Trong khi newbie, amateur, coi chụp ảnh là vui thì lúc nào cũng giơ máy lên là chụp, nên điều kiện setup ánh sáng, lựa chọn bối cảnh không thể như chụp chuyên nghiệp cũng không dám tăng ISO lên cao dẫn tới tốc thường thấp dẫn tới ảnh nhòe; đến khi nhớ ra thì sự kiện đấy qua rồi, cũng chẳng dám khoe hình vừa chụp xong. Do bạn chụp người là chính nên tỷ lệ những bức ảnh bạn còn giữ xem lại hoặc cảm thấy ưng ý sẽ rơi nhiều vào dải tiêu cự 40-70.
    Mình chỉ chụp chơi không có bộ gear như bạn, có 1 em zoom, 1 em fix (góc equivalent còn hẹp hơn bạn nhiều) nhưng cắm thường trực trên body là fix. Nhiều lúc thấy vẫn chưa đủ hẹp, do về phải crop thêm, kể cả chụp trong nhà.
    Lỗi này là do bác chứ không phải tại ống.
    Thứ nhất D800 bác tăng ISO lên 4000 vẫn ngon choét.
    Thứ hai, có chế độ Auto ISO mà bác không dùng

Ngoài ra, ảnh góc hẹp do bác kéo zoom hiệu ứng nó khác với việc bác chụp rộng xong về crop nhé
    Ảnh ai vừa mắt người ấy

Sigma cũng vừa ra con Sigma 50mm f/1.4 DG HSM Art giá 950$ nè bác, sau khi làm con 24-70 bác làm con 50 này nữa là đẹp, chờ review nhưng xem ra ngon hơn 58 1.4 và rẻ hơn 70%
    Nikon D5200 (2/2/2013)
    35-85 1.8, Sigma 18-250, Tamron 24-70 f2.8, Tokina 12-24 f4

Quote Được gửi bởi jaimelinh View Post
    bác chưa bh chụp chân dung ở tiêu cự 24 và 35 à )))))

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng