Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Lấy nét trong chụp hình!

Lấy nét trong chụp hình!

Các bác cho em hỏi:
    Ví dụ máy em có 11 điểm lấy nét. Focus mode: chọn AF-S, AF ara mode: chọn Single point, chọn điểm lấy nét là trung tâm. Vậy cho em hỏi nếu đểm lấy nét là trung tâm thì 10 điểm còn lại thì sao? Vậy ưu điểm của máy nhiều điểm lấy nét là gì trong chế độ em vừa nêu trên?

Các bác giúp newbie nhé! Cảm ơn nhiều!

_ Nếu bạn chọn điểm lấy nét trung tâm, máy ảnh sẽ lấy nét vào bất cứ cái gì nằm ngay điểm lấy nét này. 10 điểm còn lại sẽ ko hoạt động. Ưu điểm của máy có nhiều điểm lấy nét là bạn có thể linh động để lấy nét vào nhiều vị trí khác nhau trong 1 khuôn hình, như đặt chủ thề ngoài rìa vị trí 1/3 chẳng hạn.

Cảm ơn bác trả lời sớm.

Còn chế độ Focus mode: chọn AF-C, AF ara mode: chọn 3D tracking(11 focus points)

Theo sácg hướng dẫn:
    "The photographer selects the focus point manually; if the shutter-release button is kept pressed halfway after the camera has focused, the photographer can change the composition and the camera will automatically choose a new focus point as necessary to maintain focus on the selected subject."

E tạm dịch "Các nhíp ảnh gia thường chọn focus thủ công; nếu nút chụp được ấn 1 nữa máy đã focus, nhíp ảnh gia có thể thay đổi bố cục và máy tự chọn điểm focus mới để duy trì focus trên đối tượng được chọn.

Như vậy nhiều điểm focus thì cũng chỉ có 1 điểm nét? Giống như nhiều sân bay nhưng chỉ có 1 máy bay đúng k bác?

Tóm lại nhiều điểm focus thì là có nhiều ưu điểm để thay đổi bố cục, không có nghĩa nhiều điểm lấy nét là nét nhiều?

Cảm ơn mọi người!
    Được sửa bởi Green&Natural lúc 05:38 PM ngày 10-04-2014

Mình thường là lấy nét điểm trung tâm. Bấm nửa cò lấy nét sau đó canh bố cục và tạch.
    Có 1 cái thắc mắc nhỏ là nếu lấy nét 11 điêm thì có thể lấy nét ngoài điểm trung tâm nhưng nếu chủ thể đứng 1/3 thì mình sao lấy nét đc chủ thể hay máy ảnh tự động lấy nét chủ thể. Thường thì chụp live view máy có cảm ứng thì mình chụp kiểu này được.

Bạn xem link này sẽ hiểu.

http://imaging.nikon.com/history/basics/16/03.htm

Quote Được gửi bởi Ximocko View Post
    _
    Bác trả lởi vậy nhưng tron lòng thấy chưa yên vì có nơi nói rằng "Tuỳ theo từng loại máy, máy cao cấp thì có nhiều điểm Cross-type, thường tập trung ở gần trung tâm, máy cấp thấp hơn thì chỉ có 1 Cross-type nằm ở giữa và nhiều Linear-type bố trí chung quanh.
    - Cross-type AF sensor: cảm biến lấy nét nhạy với các đường tương phản NGANG + DỌC, cho phép lấy nét chính xác và dễ dàng trong nhiều tình huống
    - Linear-type AF sensor: cảm biến lấy nét chỉ nhạy với một loại đường tương phản NGANG hoặc DỌC, kém nhạy hơn loại cross-type
    Trên nhiều máy dSLR, dù được trang bị nhiều điểm lấy nét, nhưng trong đó chỉ có 1 vài điểm ở khu trung tâm là loại cross-type, còn lại thì là loại Linear, vì thế xảy ra trường hợp dùng điểm ngoài rìa thì lấy nét khó hoặc không chính xác.

Vậy khi chụp đâu chỉ có hoạt động 1 điểm?

Quote Được gửi bởi Green&Natural View Post
    Cảm ơn bác trả lời sớm.

Còn chế độ Focus mode: chọn AF-C, AF ara mode: chọn 3D tracking(11 focus points)

Theo sácg hướng dẫn:
    "The photographer selects the focus point manually; if the shutter-release button is kept pressed halfway after the camera has focused, the photographer can change the composition and the camera will automatically choose a new focus point as necessary to maintain focus on the selected subject."

E tạm dịch "Các nhíp ảnh gia thường chọn focus thủ công; nếu nút chụp được ấn 1 nữa máy đã focus, nhíp ảnh gia có thể thay đổi bố cục và máy tự chọn điểm focus mới để duy trì focus trên đối tượng được chọn.

Như vậy nhiều điểm focus thì cũng chỉ có 1 điểm nét? Giống như nhiều sân bay nhưng chỉ có 1 máy bay đúng k bác?

Tóm lại nhiều điểm focus thì là có nhiều ưu điểm để thay đổi bố cục, không có nghĩa nhiều điểm lấy nét là nét nhiều?

Cảm ơn mọi người!
    _ Cái bác quote phía trên là dành riêng cho chế độ lấy nét 3D tracking, có nghĩa là chế độ lấy nét liên tục. Ở mode này nếu bác đã xác định lấy nét xong vào chủ thể mà vẫn giữ nửa cò, thì máy sẽ dựa trên khoảng cách, hình thái và tương phản của chủ thể để tự động đoán và dí theo.

_ Khi lấy nét máy chỉ có thể lấy vào những gì ở trên cùng 1 mặt phẳng vuông góc (với hướng máy), chứ ko thể nào lấy cái trước cái sau bác à. Cũng như bác đừng hiểu nhầm 1 việc, ví dụ như bác cần chụp sao cho 2 chủ thể đều nét (người trước người sau vài mét) thì bác phải chọn 2 điểm lấy nét riêng biệt cho cả 2 người. Máy ko thể làm được điều đó. Việc chọn điểm lấy nét ở đâu, có nghĩa là mình bắt máy nó phải tạo ra vùng nét (DOF) ngay vị trí mà mình chọn điểm lấy nét. Nếu bác muốn nét từ đầu tới cuối thì cái khẩu, tiêu cự và khoảng cách mới là cái quyết định. Nhưng chẳng qua chọn điểm lấy nét chính xác, là để đảm bảo vùng nét bao phủ ko thừa ko thiếu vào cái gì mà bác muốn nét thôi.

_ Chính xác là máy càng có nhiều điểm lấy nét, giúp mình linh động hơn trong việc chọn bố cục cũng như giúp lấy nét liên tục chính xác hơn.

Bác trả lởi vậy nhưng tron lòng thấy chưa yên vì có nơi nói rằng "Tuỳ theo từng loại máy, máy cao cấp thì có nhiều điểm Cross-type, thường tập trung ở gần trung tâm, máy cấp thấp hơn thì chỉ có 1 Cross-type nằm ở giữa và nhiều Linear-type bố trí chung quanh.
    - Cross-type AF sensor: cảm biến lấy nét nhạy với các đường tương phản NGANG + DỌC, cho phép lấy nét chính xác và dễ dàng trong nhiều tình huống
    - Linear-type AF sensor: cảm biến lấy nét chỉ nhạy với một loại đường tương phản NGANG hoặc DỌC, kém nhạy hơn loại cross-type
    Trên nhiều máy dSLR, dù được trang bị nhiều điểm lấy nét, nhưng trong đó chỉ có 1 vài điểm ở khu trung tâm là loại cross-type, còn lại thì là loại Linear, vì thế xảy ra trường hợp dùng điểm ngoài rìa thì lấy nét khó hoặc không chính xác.

Vậy khi chụp đâu chỉ có hoạt động 1 điểm?
    _ Thì khi dùng điểm lấy nét nào là crosstype, nó sẽ bắt nét nhanh và chính xác hơn điểm ko phải crosstype. Thành ra người ta mới có thói quen chỉ chọn điểm lấy nét giữa sau đó bố cục lại đó chứ.

_ Cái bác đang nhầm lẫn là bác nghĩ máy lúc nào cũng dùng tất cả điểm lấy nét để lấy nét. Mấu chốt là khi bác dùng mode tự động lấy nét (Auto area), thì máy nó mới xài hết tất cả các điểm rồi sau đó nó tự quyết định dùng 1 điểm nào để lấy thôi (sẽ là 2, 3, 4 điểm nếu các chủ thể đó theo nó là trên cùng 1 mặt phẳng).

chưa đc dùng nikon nhưng cũng hiểu ra vài điều.
    Thank bác!

Quote Được gửi bởi Ximocko View Post
    _
    Bác trả lời giúp thêm lần nữa! Các mode khác thì chỉ only 1 điểm lấy nét, còn mode Auto thì có thể là 1 hay nhiều điểm nét nằm trên cùng mặt phẳng như bác nói trên?

Cảm ơn bác!

Bác trả lời giúp thêm lần nữa! Các mode khác thì chỉ only 1 điểm lấy nét, còn mode Auto thì có thể là 1 hay nhiều điểm nét nằm trên cùng mặt phẳng như bác nói trên?

Cảm ơn bác!
    Muốn nét thì còn liên quan đến DOF nữa bác nhé. Các yếu tố liên quan: khẩu (khẩu càng nhỏ càng nét), Tiêu cự (tiêu cự càng gần càng nét), máy (fx và dx khác nhau chút), hình như là thế,
    Bác vào đây xem nhé!
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=68007