Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: Hỏi về chụp phóng sự và đám hỏi cưới.

Hỏi về chụp phóng sự và đám hỏi cưới.

Tình hình là sắp tới có thằng bạn kêu chụp giùm nó đám hỏi và phóng sự cưới của nó mà e thì chưa chụp thể loại này bao giờ nên cũng hơi bỡ ngở, bác nào đả chụp qua cho e xin chút kinh nghiệm với.

Cái e đang lăn tăn là nếu chụp thể loại này mà chụp trong nhà thì khẩu để bao nhiêu để nét hết những người xung quanh, hiện tại thì e có d90, kit 18-55, fix 50 1.8. Nếu chụp trong nhà thì e chụp lens kit với flash cóc có được không? Và e phải set up thế nào trong chế độ này. E cám ơn cả nhà.

Flash cóc không đảm bảo cho chụp trong nhà đâu, bạn mượn đâu 1 em flash for rẻ rẻ như YN 468II là ổn, chụp cái này cần flash để tăng tốc tránh nhòe hình. Fix 50 để chụp mấy ảnh tại phòng cưới và hội trường lúc rót rượu, còn chụp bàn tiệc và đông người kit cũng ổn rồi.

Em vừa chụp ăn hỏi cho đứa em. Em có bộ gear tương đương bác nhưng mượn thêm 1 body để gắn riêng 2 len, và flash rời gắn cố định trên 1 máy (đánh được wireless từ máy kia) để đánh bouce trần. Dùng 1 body mà thay len sẽ không kịp, đặc biệt không phải thợ chuyên nghiệp nên thường khó setup mọi người vào cảnh.

Quote Được gửi bởi chucuoihp View Post
    Flash cóc không đảm bảo cho chụp trong nhà đâu, bạn mượn đâu 1 em flash for rẻ rẻ như YN 468II là ổn, chụp cái này cần flash để tăng tốc tránh nhòe hình. Fix 50 để chụp mấy ảnh tại phòng cưới và hội trường lúc rót rượu, còn chụp bàn tiệc và đông người kit cũng ổn rồi.
    Chụp tại phòng cưới và hội trường lúc rót rượu mình dùng kit chụp luôn ổn ko bạn, tại vì chụp đám hỏi và phóng sự cưới nó thay đổi cảnh liên tục sợ thay lens thì ko kịp. Nếu chụp với flash rời yn 468 ii đó thì phải set up máy thế nào bạn. Cám ơn bạn nhiều.

Quote Được gửi bởi jaimelinh View Post
    Em vừa chụp ăn hỏi cho đứa em. Em có bộ gear tương đương bác nhưng mượn thêm 1 body để gắn riêng 2 len, và flash rời gắn cố định trên 1 máy (đánh được wireless từ máy kia) để đánh bouce trần. Dùng 1 body mà thay len sẽ không kịp, đặc biệt không phải thợ chuyên nghiệp nên thường khó setup mọi người vào cảnh.
    E thì ko có điều kiện để mượn thêm body như bác rồi :-(

Nói thì sợ bạn buồn chứ mình thấy gear như thế thật sự không ổn, nếu chụp chơi thì được còn nếu bạn của bạn coi bạn như thợ chính thì bạn nên nói rõ từ đầu không thì sau khi có hình lại mất lòng nhau đấy.

Tại vì nó chỉ kêu chụp phóng sự thôi chứ cũng ko yêu cầu gì cao hết. E thì cũng định mua con flash yn 467ii để chụp thiếu sáng trongg nhà mà đó giờ chưa chụp flash rời nên cũng hơi sợ ko biết xài.

Mình có đi chụp hộ ông anh 1 chuyến bằng d300 3ron 17 50 yn 468II, một số ảnh chụp tờ mờ sáng.
    Chỉnh flash mình để auto tùy vào khoảng cách mà chỉnh góc độ sáng thôi. Xấu đẹp là do góc chụp của bạn, có dk thì tốt nhất là thuê thợ chuyên mình chụp thêm thôi.

Quote Được gửi bởi chucuoihp View Post
    Mình có đi chụp hộ ông anh 1 chuyến bằng d300 3ron 17 50 yn 468II, một số ảnh chụp tờ mờ sáng.
    Chỉnh flash mình để auto tùy vào khoảng cách mà chỉnh góc độ sáng thôi. Xấu đẹp là do góc chụp của bạn, có dk thì tốt nhất là thuê thợ chuyên mình chụp thêm thôi.

Theo như cá nhân mình nghĩ thì lens kit khẩu chỉ giới hạn 3.5 nếu muốn thấp hơn nữa cũng ko đc, nhưng mà đặc trưng của chụp phóng sự thì chụp khẩu lớn để nét đều khung hình mà khẩu lớn thì ánh sáng vào ít nên mình đánh flash rời để bù ánh sáng thêm như vậy thì e nghĩ kit là cũng chụp đc rồi (cá nhân e nghĩ dậy, nếu có sai nhờ nói rõ chổ sai cho e hiểu thêm)

Cơ bản là thế tuy nhiên chụp ăn hỏi cưới có 1 số phong tục bạn cần phải nắm được và góc chụp của đi chúc bàn ăn nếu chưa quen chụp sẽ không được đẹp. Mình chỉ quen chụp phong cảnh và đời thường, được cái đi ăn hỏi đám cưới nhiều nên khi bắt tay vào chụp cũng không thấy khó lắm

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng