Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 35

Chủ đề: Anh em cẩn thận khi đi du lịch Dalat hay bất cứ nơi đâu nhé!

Thành thật chia buồn với bạn. Mình cũng hay du lịch, đôi khi ở khách sạn lớn có cảm giác tin tưởng rồi đi ăn sáng cũng bỏ máy ảnh trong phòng. Sau chuyện của bạn phải cẩn thận hơn. Hi vọng là khách sạn có hướng giải quyết thỏa đáng cho bạn.

Sẵn tiện bác nói về ĐL thì em cũng chia sẻ 1 tý. Hiện tại du lịch ở ĐL cũng không còn an toàn như trước đây nữa, các bác đi lên đó cũng nên cẩn thận đồ đạc nhé. Em đi ĐL chụp hình cũng kha khá nhiều lần, nhưng thời gian gần đây thành phần móc túi, cướp, trộm khá nổi lên, hai trường hợp mà em gặp phải đó là:

1. Một lần đi dạo chợ đêm ĐL, mặc dù đã cẩn thận nhưng cô bạn vẫn bị móc mất điện thoại. Cũng may giá trị điện thoại không lớn. Khu vực chợ đêm là nơi phải hết sức cẩn thận.

2. Lần gần đây nhất (03/2014) em có qua Hồ Tuyền Lâm để chụp, đi khoảng 6 xe máy dựng dọc bờ hồ. BaLo máy ảnh thì em luôn mang theo người vì cũng biết tình trạng trộm cướp ở đâu cũng có. Đám bạn đi chung bảo lại chụp hình chung thế nên em bỏ balo xuống ngay sát xe máy và chạy lại cầu. Vừa đi qua chụp hình được tầm 5ph thì có 2 thanh niên đi qua lại trước mặt, linh tính mách bảo có điều chẳng lành vì 2 thanh niên đảo qua lại mấy vòng, em chạy ngay tới chỗ balo thì lần này 2 thanh niên cũng vừa tới sát balo định thò xuống giựt, em có chuẩn bị từ trước nên chặn trước đầu xe và thủ thế sẵn. Hai tên thấy vậy rút lại ý định và thu người lại chạy thẳng.

Trường hợp này chỉ cần em chậm khoảng 5s nữa thôi là coi như toàn bộ máy móc đi tong. Hú hồn.

Kinh nghiệm rút ra là cho dù trong bất cứ trường hợp nào cũng phải mang balo trên người không được để đâu cả; thỉnh thoảng nên quan sát xung quanh có gì khả nghi không còn phản ứng kịp thời; đi đông người để tăng mức độ quan sát và cũng tăng mức an toàn khi gặp sự cố; ở khách sạn dù có an toàn đến đâu cũng nên phòng bị riêng cho mình, không nên tin 100% vào người lạ; đi xe máy thì luôn móc dây vào xe tránh bị giựt túi.

Bác chủ đã sơ ý khi không kiểm tra các cửa sổ trước khi đi ngủ rồi, chia buồn.
    còn chuyện nhà tôi thế này: con dâu đi sanh ở BV Gia định, đã đăng ký 1 phòng nằm riêng, khi ra ngoài có khóa cửa mà 5 phút sau quay vào thì trộm đã khoắng mất ví (tiền+giấy tờ), cũng còn may là bảo vệ nhặt được cái ví + giấy tờ .

Trước hết, xin chia buồn cùng bác chủ. Hôm qua em kể cho bà xã nghe chuyện này, kết quả là từ giờ sắp tới sẽ không được cấp Visa về Vn. Hoặc có về sẽ chỉ đem cái P&S về thôi, đừng mong hy vọng phơi đêm hoặc chụp chim cò gì hết ở vn. He he he, đọc chuyện này nghe nản nhỉ, trộm cắp thì đúng là ở đâu cũng có (ngay cả Mỹ, Châu Âu). Nhưng vn dạo này đặc biệt nhiều hơn trước. Có lẽ vì anh em ta dạo này có nhiều máy nên bọn trộm nó mới để ý. Thôi thì phải cẩn thận hơn nữa gấp 10 lần.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi thechinh View Post
    Đúng là không yên tâm mỗi khi đi du lịch , ở khách sạn mà còn mất đồ như vậy , 2 năm 2012 -2013 em đều đi Đà Lạt chơi .Cám ơn Bác đã thông tin
    - Chưa hết đâu Bác, dịp hè 2014 Bác còn đi chuyến nữa ... trong ba lô là 6D + 24-105. he ...
    - http://www.vnphoto.net/forums/showth...53#post2364153

Chia buồn với bác.
    Cám ơn bác nhắc nhở giùm anh em - cũng đang có ý định đi chơi Đà Lạt ^^

Xin chia buồn cũng bác. Mong bác sớm lấy lại được tài sản của mình.

Đà lạt hay ở đâu cũng vậy các bác, cẩn thận vẫn hay hơn - nhất là bây giờ bọn giang hồ lại biết giá trị của máy ảnh...chúng hay theo dõi các nhóm chụp, đôi khi còn trà trộn làm tay trong cho bọn chúng nữa...

Em không hiểu các bác đưa chuyện cảnh giác lên để làm quái gì khi tên KS thì giấu mất?

Em đi đâu cũng gom tất cả đồ giá trị vào chung 1 balo, đi xuống ks ăn sáng hay đi đâu cũng mang theo cho an toàn. Giờ ở đâu cũng trộm cắp nên cẩn tắc vô áy náy. Xin chia buồn cùng bác.

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng