Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: các bác cho em hỏi về cài đặt máy chụp chân dung

các bác cho em hỏi về cài đặt máy chụp chân dung

tình hình là em mới đi vào con đường đau khổ. em mới mua 1 máy d7000 và 1 lens 17 -50 sigma, 1 lens 85 1.8g. mày mò học chụp chân dung nhưng không biết các thông số cài đặt máy như thế nào. các bác co nhiều kinh nghiệm chỉ bảo em cách cài đặt thông số máy dùm ạ. nhân tiện các bác cho em hỏi sao em dùng cái sigma 17-50 f 2.8 chụp phơi đêm nó không có hiệu ứng như ngôi sao khi chụp đèn bằng em chụp trên cái lens 18- 105 là sao vậy các bác. em dân mới có gì chưa biết mong các bác thông cảm. thank các bác trước..

1. Nếu mới chụp chân dung thì bạn có thể dùng phong cách nhấn mạnh chủ thể bằng độ sâu trường ảnh (DOF) tức là chỉ có chủ thể rõ, còn background thì bị mờ. Phong cách này còn hay được gọi là "teen xóa phông" đó. Nếu muốn chụp theo phong cách này thì bạn nên để khẩu 1.8 để xóa phông dữ nhất, tốc 1/90s hoặc nhanh hơn để ảnh không bị nhòe, ISO thì tùy vào điều kiện ánh sáng mà tăng giảm cho đủ sáng.
    Sau khi chơi kiểu teen xóa phông chán rồi thì bạn nghiên cứu tiếp 1 số style khác. Lúc đó thì bạn cũng đã hiểu được cách set-up thông số như thế nào cho phù hợp với từng điều kiện và mục đích thể hiện rồi.

2. Chụp phơi đêm mà muốn các điểm sáng ra tia như ngôi sao thì bạn phải khép khẩu lại càng nhiều càng tốt. Số tia thì còn tùy thuộc vào số lá khẩu của lens nữa, nên có thể ra tia khác nhau

Quote Được gửi bởi toiyeuban2510 View Post
    tình hình là em mới đi vào con đường đau khổ. em mới mua 1 máy d7000 và 1 lens 17 -50 sigma, 1 lens 85 1.8g. mày mò học chụp chân dung nhưng không biết các thông số cài đặt máy như thế nào. các bác co nhiều kinh nghiệm chỉ bảo em cách cài đặt thông số máy dùm ạ. nhân tiện các bác cho em hỏi sao em dùng cái sigma 17-50 f 2.8 chụp phơi đêm nó không có hiệu ứng như ngôi sao khi chụp đèn bằng em chụp trên cái lens 18- 105 là sao vậy các bác. em dân mới có gì chưa biết mong các bác thông cảm. thank các bác trước..
    a. D7000 + 85/1.5G là bộ khá tốt cho chân dung rồi, bạn nên set khẩu trong khoảng f2.8-5.6 để chủ thể nét từ mũi đến từng cọng tóc phía sau gáy, có muốn xóa BG thì set mẫu cách xa BG một chút là OK. Thông tường dưới nắng nhẹ thì ISO 100 khẩu f2.8 sẽ cho tốc độ khoảng 1/800s. an toàn và không rung.

b. Muốn lóe sao thì khép khẩu thật nhiều nhé, f22 chẳng hạn, 6 là khẩu cho 6 tia, nhưng 7 là khẩu sẽ cho 14 tia.

cam on bac rat nhieu

Quote Được gửi bởi HoangNguyenFoto View Post
    1. Nếu mới chụp chân dung thì bạn có thể dùng phong cách nhấn mạnh chủ thể bằng độ sâu trường ảnh (DOF) tức là chỉ có chủ thể rõ, còn background thì bị mờ. Phong cách này còn hay được gọi là "teen xóa phông" đó. Nếu muốn chụp theo phong cách này thì bạn nên để khẩu 1.8 để xóa phông dữ nhất, tốc 1/90s hoặc nhanh hơn để ảnh không bị nhòe, ISO thì tùy vào điều kiện ánh sáng mà tăng giảm cho đủ sáng.
    Sau khi chơi kiểu teen xóa phông chán rồi thì bạn nghiên cứu tiếp 1 số style khác. Lúc đó thì bạn cũng đã hiểu được cách set-up thông số như thế nào cho phù hợp với từng điều kiện và mục đích thể hiện rồi.

2. Chụp phơi đêm mà muốn các điểm sáng ra tia như ngôi sao thì bạn phải khép khẩu lại càng nhiều càng tốt. Số tia thì còn tùy thuộc vào số lá khẩu của lens nữa, nên có thể ra tia khác nhau
    thank bác rất nhiều chác sẽ có lúc khác làm phiền bác nữa

Tia sáng tùy thuộc vào số lá khẩu của len. Chẵn giữ nguyên, lẻ x2
    D7000 bạn chon cđ a ưu tiên khẩu lớn với em fix 85 là xóa phông mù mịt mà lại dễ chỉnh nhất rồi. B nên tham khảo thêm về iso, bù sáng để tránh ngược sáng, tối chủ thể là ổn.

Quote Được gửi bởi chorin View Post
    chụp chân dung thường để f bao nhiu vậy mấy bác
    Kinh nghiệm cá nhân em thì nếu hậu cảnh xấu, rác thì mở lớn để xóa, nếu đẹp: hàng cây, con đường hun hút thì khép vào để lấy cả hậu cảnh :P
    Để khẩu thế nào còn phụ thuộc vào anh sáng nữa, nếu trời tối quá thì phải mở to, tăng iso không rung lắm :D

Quote Được gửi bởi chorin View Post
    vậy nếu hậu cảnh đẹp là f 2.8 hả bác
    Tùy thôi, bác cứ khép đến khi nào vừa mắt, xóa phông quá nhìn chán lắm