Trang 1 / 13 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 121

Chủ đề: Tán gẫu về máy FF và Crop

Tán gẫu về máy FF và Crop

Em có đọc 1 bài viết nói về máy crop và FF của bác BOW. Nội dung đại khái là FF dù cũ vẫn ngon hơn crop mới. Trong bài viết bác ấy có up hình minh họa nhưng em chưa nhìn ra sự khác nhau là gì vì chỉ có 1 ảnh, ko so sánh được.

Hôm nay rảnh em nghĩ nên nhờ nhiều bác cao thủ tán gẫu cho vui, và cũng học hỏi thêm.
    Theo em biết máy FF thì cái gì cũng hơn crop, DR hơn, ít noise, color depth...Nhưng nếu so sánh 1 cái FF cũ, ví dụ 5D với các crop mới như 70D, D7100, K3...thì sự vượt trội về DR, color, noise của FF đã ko còn. (em xem trên dxomark)
    Nhưng nhiều bác vẫn nói FF cũ vẫn ngon hơn crop?

Bây giờ em bỏ qua những bất tiện của FF cũ như chậm, ko video...Và quy đổi ống kính để FF và crop có 1 cuộc đọ sức tương đối. Ví dụ 5D chụp ống cùi bắp nào đó (75mm f2). Và D7100 chụp ống cùi mía nào đó (50mm f1.4)
    Và em là 1 người muốn tìm mua 1 máy ảnh nào mà chụp ở iso 100 ra ảnh đẹp. Em nên mua cái nào?

Bác nào có thể so sánh bằng ảnh thực tế thì tuyệt vời luôn. Ko có thì lý luận cũng ko sao hết. Vui là chính mà.

Nhận định của em là FF cũ ko có lợi thế gì, khi mà DR, color depth ko cao bằng crop mới. Có thể có điều gì khác nửa để nhiều bác nhận định FF dù cho cũ vẫn hơn crop (như em đọc trên bài của bác BOW)

Em từng có trao đổi với một số bạn, nên lý luận là chính nha.

- AS mang 2 tính: sóng và hạt (photon)
    - OK phổ biến, thí dụ như 50/1.4, khi mở f1.4 sẽ luôn cho 1 lượng AS (số lượng photon) nhất định đi vào và đập vào sensor (film) hình chữ nhật, ta gọi lượng photon này là h: hằng số.
    - Sensor FF sẽ nhận toàn bộ h photon, trong khi máy CF 1.5x sẽ nhận 1 số lượng photon ít hơn là h/2.25
    - Giả dụ như FF và CF có cùng độ phân giải 12M thì ta sẽ thấy mổi pixel trên FF sẽ nhận h/12M trong khi mổi pixel của CF chỉ nhật h/27M
    - Do mặc định của NA, khi OK mở f1.4, tín hiệu AS ở cả 2 pixel của CF và FF phải khuếch đại sao cho cả 2 pixel hình đều sáng như nhau, do đó tín hiệu thu nhận được từ pixel/CF phải khuếch đại lên 2.25 lần so sới FF.

- Đến đây ta có thể hiểu rằng tại mổi cảm biến của sensor, FF: ISO100 so với CF: ISO 225.
    Được sửa bởi 11002 lúc 08:51 PM ngày 01-04-2014 Reason: sửa lổi chính tả
    Chúc Bình An
    FaceBook

Có người ví FF như xe truck (SUV, hay Utility như bọn Úc tôi thường gọi ...) còn crop như Sedan ! Khó nói cái nào hơn cái nào, tùy hoàn cảnh lúc cần dùng.

Tôi thì từ ngày mon men lên FF (5D Mk II cũ) thì hết muốn trở lại crop (40D, 600D) , nhung cũng chả biết tại sao, chắc chỉ là tâm lý có mới nới cũ !
    Creativity is a Matter of Perspective [Dewitt Jones]

Cảm ơn bác Toại (em mới biết tên bác hihi) đã mở hàng. Đúng là em quên vụ Iso sẽ ko cân bằng. Và chắc sẽ còn tiếp những cái khác? Để làm nên sự khác biệt nhiều hơn.

Bác lao_ong: 5 Dê 2 và 40D cách xa quá, nên bác chán là đúng chứ ko phải vì tâm lý có máy mới đâu. Ví dụ chỉ 5 Dê và 70D thì sẽ khó nghĩ hơn 1 tẹo.
    Dĩ nhiên đa phần cũng có thể do tâm lý nửa. Giống như chạy xe truck đời 2000 cũng thấy mình tự nhiên đô con hơn chạy xe sedan đời 2014 vậy.

Trước giờ em chuộng mua len trước do vòng đời len dài hơn, rồi nâng cấp body sau. Nên ngày xưa em ko care lắm crop hay ff. Nhưng mà khi có điều kiện lên FF rồi thì em thấy đúng như mọi người nói : dùng rồi mới hiểu. Đơn cử là em chụp sự kiện nhiều, cần iso cao. Với D7100 để iso đến 1250 trong một số trường hợp ảnh bắt đầu giảm chất lượng. Mang về kéo bằng LR cứu ko dc nhiều. Nhưng với D800 em chụp vô tư ở iso 2000 hay 2500 và về kéo ảnh khá dễ. Đó mới là nói về file jpeg chứ chưa nói đến raw.

Bác nói cần máy chụp ở iso 100 đẹp mà ko nói chụp nội dung và hoàn cảnh nào. Chụp đêm nó khác. Chụp ban ngày nó khác.
    D750, D800, 24-70 2.8, 70-200 2.8 II, 35 1.4 Art, 85 1.8G, 105 F2DC, SB900x3

Quay lại vấn đề Crop, nếu chỉ đơn thuần so sánh CF và FF của cùng 1 mount thì FF có ưu thế về DOF mỏng, về ISO, về góc rộng thì CF ngược lại có ưu thế về tele, về DOF dầy.

Nhưng nếu Crop mà mount khác FF thì sẽ khác, minh chứng trong lịch sự phát triển các dòn máy ta thấy rất rõ.
    - Các Stadard lens của LF không có khẩu lớn 2.5 - 2.8 như của MF, và cũng như thế Standard lens cùa MF không thể có khẩu lớn như SF (50mm f1.0)
    - Rồi các SF không thể có khẩu lớn như các RF với mount khác, với flange distance cực ngắn như f 0.65-0.75 (chưa kể lens 40mm f0.33 huyền thoại)
    - Giờ đây các máy MRL ra đời với hệ số Cf có thể lên đến 2.7-4x + flange distance cực cực ngắn sẽ đi theo là các standard lens có khẩu siêu khủng để vẫn đảm bảo DOF mỏng như 50/1.0/FF hay 85/1.2/FF
    Chúc Bình An
    FaceBook

Theo em, diễn giải ra thì vô cùng lắm, và có phân tích sâu đến đâu đi nữa thì cũng chỉ có một kết luận là, hơn nhau hay không là phụ thuộc vào hoàn cảnh cụ thể. Nhưng em nghĩ tiện topic của bác em cũng nói ra những ngộ nhận phổ biến của các bác chơi ảnh bây giờ hay gặp:

- FF hay cao hơn như MF cho DOF mỏng hơn, vd 2.8 trên MF thì bằng 1.8 trên FF. Cái này là sai, DOF của 2.8 là 2.8, chẳng qua với cùng độ dày DOF tại 2.8 góc nhìn FF lấy được cái mặt thì MF lấy được bán thân và LF lấy được cả người (cùng cự ly) nên cảm giác DOF mỏng hơn thôi.
    - FF lợi wide còn Crop lợi Tele, đây là sự ngộ nhận nghiêm trọng nhât. Xét về lợi thế tiêu cự ống kính thì cảm biến càng to càng lợi, vấn đề là sản xuất ống kính có độ phủ lớn mà vẫn đảm bảo chất lượng sẽ đắt tiền hơn và cảm biến lớn cũng thế. Giống như em bảo em ở một mình nên thích căn hộ 45m2 cho đỡ phải dọn dẹp, nhưng ai cho em căn Penthouse thông tầng em chẳng nhảy dựng lên vì sướng ấy chứ, ở bao nhiêu còn bao nhiêu phủ bạt cất đi là quyền của mình mà, mỗi tội là không có tiền thôi.
    - FF ít noise hơn, đây là cách nói rút gọn vấn đề thôi. Gốc rễ vấn đề ở chỗ, nếu cùng độ phân giải, cảm biến càng lớn kích thước pixel càng lớn, nên, kể cả khi chụp ở Iso căn bản, ảnh đủ sáng, thì tại vùng tối, cảm biến càng lớn càng cho độ trung thực ảnh cao hơn, nói rõ hơn là, dù ảnh đủ sáng vùng sáng, thì tại vùng tối, phần mềm của máy vẫn phải vất vả gạn lọc thông tin để tái tạo hình ảnh, và pixel càng lớn thu ánh sáng càng nhiều, dẫn đến thông tin chính xác hơn, shadow đẹp hơn, sách Tây hay gọi là smooth hơn ^^. Tiện thì cũng khoe luôn, film ra ảnh analog hoặc hi end scanner không hề có khái niệm noise vùng shadow, có chi tiết là có chi tiết, mất chi tiết là mất chi tiết ^^. Và tiện đây em cũng nói luôn, bác nào vẫn oang oang chiém gió về một cái khái niệm rất nguy hiểm được gọi là "ánh sáng âm" hay "ánh sáng om" mà thực sự chưa hiểu lắm (không nói đến các bác đã thực sự hiểu nha^^) thì đọc kỹ những gì em vừa viết mà đi chém gió tiếp, mấy lần em bị vả cho vêu mặt ở chỗ công cộng nhưng chán chẳng buồn cãi lại ^^. Đấy là ở Iso căn bản thôi, các mức iso khuyếch đại thì phụ thuộc vào thế hệ công nghệ rất nhiều. Em không tin là 5DI chụp ở ISO 1600 đẹp hơn 7DII.
    - Một vấn đề cuối cùng em phát biểu khá chủ quan, đó là hiện nay, đến thời điểm này thì máy FF vẫn còn là máy đắt tiền, nên em tin rằng, những máy đắt tiền sẽ được thiết kế cầu kỳ hơn cho dân chuyên nghiệp (ngoài cái cảm biến đương nhiên hơn thì có lẽ độ tin cậy phần cứng cũng như thiết kế phần mềm cũng khác), nên đương nhiên ảnh sẽ đẹp hơn trong môi trường chuyên nghiệp. Tại em thấy nếu chụp trong điều kiện tiêu chuẩn thì D3x vẫn đẹp hơn D600, tuy nhiên chơi 10 môn phối hợp thì anh D3x già chắc là thua đứt cước. Có lẽ đây cũng là lý do vì sao những máy MF kỹ thuật số crop 1.3 (tức là không hơn FF nhiều lắm), thua FF mọi mặt, iso kém hơn, chấm cũng kém hơn, chậm hơn, lợi thế tiêu cự ống kính không nhiều mà giá vẫn rất đắt, chắc đơn giản là nó tốt hơn trong một điều kiện chụp nhất định và người ta buộc phải mua nó, dù đắt.

Còn gì nữa nhỉ, nhiều lắm, mời các bác tán gẫu tiếp nhé.
    Được sửa bởi Zone5 lúc 04:44 PM ngày 10-04-2014

Bác 1002 nói cho đơn giản. Dê hiểu trong thực tế thôi .chứ như bác nói thì những người bõm bẽm như em thì phải giải thích nhiều .mới hiểu
    Theo như bác 1002 thì ff dof mỏng là vì đứng gần lại chứ không nói về 1.8 hay 2.8 v.v
    Đồng ý crop chỉ khác do góc nhìn .nhưng rõ ràng lens 500mm gắn trên 1d4 ,chụp xa phê hơn 1dx nhiều hihi cái này chả phải giải thích hay biện luận gì cả ,nói như bác 1002 là xong, đơn giản, thực tế ,chứ bác ấy thừa hiểu mà .có điều không muốn dài dòng như bác. Khi không cần dài dòng hihi
    Giống như chuyện con đường gì o hanoi bị bé cong ấy ,dân thì muốn biết nó đang cong đấy ,sao vậy .bác thì nói nó cong mềm mại ý mà !!! Em fun tí thôi

Em viết theo hiểu biết của em thôi chứ không phải để tranh luận với bác 11002. Thật tình là lúc viết CM em mới chỉ đọc post của bác chủ topic, và nhớ mang mang bài viết của Bow. Ban đầu em định tìm lại bài viết đấy để bóc tách những vấn đề em không đồng ý, nhưng lười tìm nên phát biểu nhanh theo hiểu biết và lập trường của em. Nghề của em hay phải tiếp xúc với nhiều thành phần nhiếp ảnh, từ trọc phú mua chơi đến thợ vườn làm thời vụ, e thấy trong kiến thức căn bản anh em còn nhiều ngộ nhận quá nên tiện thì chia sẻ thôi. Với lại đợt trước rửng mỡ em định mua cái MF digital và cái drum scan, tiền nó liền khúc ruột nên thức trắng nhiều đêm đọc về vấn đề này. Em thấy người phương tây họ phân tích vấn đề rất rõ ràng chứ không phức tạp hóa nó lên như ta bằng các thuật ngữ nửa đúng nửa sai như ánh sáng âm, độ 3d, render màu......
    Nói thêm một chút về crop thì lợi tele, phát biểu nàu thực sự đã sai khi các máy có độ phân giải lớn như D800 ra đời, trc đó còn có thể biện hộ vì sensor crop có độ phân giải cao hơn so với chụp bằng FF crop lại.

Quote Được gửi bởi backynho View Post
    Bác 1002 nói cho đơn giản. Dê hiểu trong thực tế thôi .chứ như bác nói thì những người bõm bẽm như em thì phải giải thích nhiều .mới hiểu
    Theo như bác 1002 thì ff dof mỏng là vì đứng gần lại chứ không nói về 1.8 hay 2.8 v.v
    Đồng ý crop chỉ khác do góc nhìn .nhưng rõ ràng lens 500mm gắn trên 1d4 ,chụp xa phê hơn 1dx nhiều hihi cái này chả phải giải thích hay biện luận gì cả ,nói như bác 1002 là xong, đơn giản, thực tế ,chứ bác ấy thừa hiểu mà .có điều không muốn dài dòng như bác. Khi không cần dài dòng hihi
    Giống như chuyện con đường gì o hanoi bị bé cong ấy ,dân thì muốn biết nó đang cong đấy ,sao vậy .bác thì nói nó cong mềm mại ý mà !!! Em fun tí thôi
    Được sửa bởi Zone5 lúc 12:39 AM ngày 11-04-2014

Quote Được gửi bởi Zone5 View Post
    Em viết theo hiểu biết của em thôi chứ không phải để tranh luận với bác 11002, tại nghề của em hay phải tiếp xúc với nhiều thành phần nhiếp ảnh, từ trọc phú mua chơi đến thợ vườn làm thời vụ, e thấy trong kiến thức căn bản anh em còn nhiều ngộ nhận quá nên tiện thì chia sẻ thôi. Với lại đợt trước rửng mỡ em định mua cái MF digital và cái drum scan, tiền nó liền khúc ruột nên thức trắng nhiều đêm đọc về vấn đề này. Em thấy người phương tây họ phân tích vấn đề rất rõ ràng chứ không phức tạp hóa nó lên như ta bằng các thuật ngữ nửa đúng nửa sai như ánh sáng âm, độ 3d, render màu......
    Nói thêm một chút về crop thì lợi tele, phát biểu nàu thực sự đã sai khi các máy có độ phân giải lớn như D800 ra đời, trc đó còn có thể biện hộ vì sensor crop có độ phân giải cao hơn so với chụp bằng FF crop lại.
    Thực ra mọi người ở đây đều chơi vui là chính nên ai thích biết đến đâu thì tự tìm hiểu đến đó thôi.
    Những cách nói lợi vệ mặt tele hay wide chỉ là hệ quả mà mọi người hay dùng để trao đổi cho tiện chứ thực ra không phải bản chất vấn đề. Bạn nào thích hiểu ngọn ngành thì trước hết cứ quên cái sensor đi mà tập trung vào phân tích cái hệ thống quang học đằng trước nó là sẽ hiểu rõ liền.

Bác nào đã tìm hiểu về cách thu ảnh của sensor và cách xử lí tín hiệu của CPU thì mở thêm một topic khác để bóng bàn nhỉ. Em có hứng muốn biết nhưng lại chưa có thời gian đọc kĩ về cái này.

Bạn Zone5 còn dư cái Drum scan nào không vậy?

Trang 1 / 13 12311 ... Cuối cùngCuối cùng