Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21

Chủ đề: Df + 16-35N Cảm nhận 1 chuyến đi

Df + 16-35N Cảm nhận 1 chuyến đi

Là một người đam mê nhiếp ảnh cùng với sở thích đi đây đó. Thiết bị đối với mình ngoài yêu cầu về chất lượng thì cần đảm bảo phải gọn nhẹ. Đó là lý do vì sao mình hy sinh combo D800+24-70N.
    Sau khi cưới Df và sau 1 thời gian cân đo đong đếm lựa chọn lens (giữa 14-24N và 16-35N) mình quyết định chọn 16-35 vì lý do gọn nhẹ hơn, lắp dc filter (nhu cầu tối thiểu để có thể đi phượt), ngoài ra em này có thể Close up cũng kha khá. Đối với mình như vậy đã quá đủ cho nhu cầu chụp linh tinh vừa phong cảnh vừa hoa lá cành.
    Từ ngày cưới combo này thì nó luôn cùng mình rong ruổi khắp các chốn. Và gần đây nhất là chuyến đi 2 ngày 1 đêm đến Nam Cát Tiên mà mình muốn chia sẽ với mọi người.
    Phần cảm nhận về combo mình sẽ để giành cho phần cuối bài viết này. Giờ mình sẽ giới thiệu sơ bộ về chuyến đi và những bức hình ghi lại được từ combo này.
    Kế hoạch là đi xe máy khoảng 180km và sau đó là đi bộ khám phá rừng. Chuyến đi chỉ có mình và thằng bạn. Mỗi đứa 1 balo + máy ảnh + tripod. Xuất phát từ Hóc Môn lúc 6h30 phút, vì chưa rành đường nên đi rất từ từ, cứ Google map chọn đường nào ngắn mà quất thôi.
    Một vài hình ảnh trên đường đi.
    1. Tự sướng phát trên cầu Thủ Biên

2. Dòng sông Đồng Nai

Đi đến nơi cũng gần 12g trưa, ngồi nghĩ ngơi tí rồi mua vé qua đò 40k/người (Vé khứ hồi nhé  )
    3. Bến đò ngăn cách Rừng Nam Cát Tiên

4. Hình ảnh đầu tiên khi qua đò

5. Bảng chỉ dẫn

6. Những táng cây đầu tiên

Sau khi “check in” thì cũng đã hơn 12g trưa. Hai thằng quyết định thẳng tiến vào Bầu Sấu để kịp chụp hoàng hôn. Nếu đi riêng thì chi phí khá cao nên cải hai quyết định nhập bọn với 1 nhóm phượt vừa tiết kiệm chi phí mà đi nhiều người lại càng an toàn. Những người có chung sở thích đặc biệt là nhiếp ảnh và phượt thì thường có tiếng nói chung mà 
    7. Hình ảnh cả nhóm

Đường vào Bầu Sấu hết thẩy là 15 km, trong đó 10km đi bằng ô tô (500k/chuyến 7-8 người) hoặc xe đạp (quên kg hỏi giá). Và 5km đường rừng.
    Vé vào Bầu Sấu cho 1 người là 150k rồi phí gì gì đó nữa nói chung 2 thằng tốn 540k (Phí đã giảm sau khi ghép chung với nhóm)
    8. Lối vào Bầu Sấu (sau khi xe đưa đi 10km)

Đường bộ 5km vào Bầu Sấu mùa này khá dễ đi, đa số là đường bằng chỉ có 1 số chổ là có đá. Nói chung từ trẻ em tới người già đều có thể đi được . Đặc biệt mùa này thì kg sợ Vắt, có thể mặc áo ba lổ quần short cho thoải mái.
    Một vài hình ảnh trên đường đi vào.
    9. ..

10. Mới đi bô nên còn sung sức lắm, đi 1 hơi được khoảng hơn 2km thì gặp cây Đại cổ thụ này, cây này thì quá nổi tiếng rồi

11. ..

12. ..

13. Nghĩ ngơi chụp hình tí thì cả bọn tiếp tục lên đường

14. ..

15. ..

16. ..

17. ..

18. ..

19. ..

Còn tiếp …
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

Sau gần 2 giờ đồng hồ đi bộ cuối cùng thì cũng đã đến.
    20. Lối vào Bầu Sấu là một cây cầu gỗ, mùa này hầu như kg có nước. Vào mùa mưa nước dân đến bề mặt cầu tầm gần 3m, và cũng là nơi những chú cá sấu nằm chờ sẵn 

21. Mùa này thì sướng rồi, thỏa sức tự sướng mà kg lo gì cả

22. ..

23. ..

24. ..

25. Vào đến nơi lúc này còn sớm nắng chói chang, tuy nhiên chẳng được bao lâu thì mây đen ùn ùn kéo đến, mà cơn mưa cũng đến 1 cách nhanh chóng. Vậy là tiếc mất 1 buổi chiều dự tính chụp hoàng hôn trên hồ.

26. Đêm về chụp lung tung, em đố các bác đây là thứ gì 

27. Dùng đèn pin soi sáng để chụp

28. Tiếp hình Tắc kè

29. Vậy là đã kết thúc 1 ngày, hy vọng ngày mai sẽ đẹp hơn để có được những tấm hình đẹp hơn. Sương sớm, hình chụp từ bến đậu

30. Ở đây có dịch vụ chèo thuyền ngắm cảnh. Một lần đi như vậy là được 3 người ví chi phí là 150k/ 1 chuyến kéo dài khoảng 1h đồng hồ.

31. ..

32. ..

33. ..

34. ..

35. ..

36. ..

37. ..

38. Với 16mm thỏa sức tự sướng nhé 

39. ..

40. ..

41. ..

42. Hình ảnh chụp toàn cảnh Bầu Sấu từ tầng 2 của Trạm Kiểm Lâm

Còn tiếp …
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

Phần cảm nhận, em sẽ cập nhật sau nhé
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

Hình trong và đẹp lắm bác...Tiếp đi nào.
    A99 + 24F2 + 35 F 1.4 G + 50 f.1.4 ZA

Quote Được gửi bởi kevin2009 View Post
    Hình trong và đẹp lắm bác...Tiếp đi nào.
    Thanks bác quan tâm, tối về rảnh em post tiếp
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

bạn có tấm nào chụp building của 16-35mm cho mình xem với. Coi thử độ méo và nét rìa ra sao. Cám ơn bạn trước.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Ảnh quá ngon, combo này đi du lịch là nhất rồi :-)
    Happy shooting

Nếu phượt thì OK, còn nếu để chụp ảnh thì với số ảnh thu được như bác chủ thì ... vất vã quá!
    Photography is my fun!

Đẹp quá, em đang nghiên cứu em này với D700.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    bạn có tấm nào chụp building của 16-35mm cho mình xem với. Coi thử độ méo và nét rìa ra sao. Cám ơn bạn trước.
    Có bạn ah, mình sẽ cập nhật bộ ảnh đi Grand Hồ Tràm sau cho bạn tham khảo cũng với combo này nhé

Quote Được gửi bởi hatcat141 View Post
    Ảnh quá ngon, combo này đi du lịch là nhất rồi :-)
    Cho đến giờ mình rất hài lòng với combo này mang lại

Quote Được gửi bởi Nikon@8666 View Post
    Nếu phượt thì OK, còn nếu để chụp ảnh thì với số ảnh thu được như bác chủ thì ... vất vã quá!
    Nam Cát Tiên phượt là chính mà

Quote Được gửi bởi haitran View Post
    Đẹp quá, em đang nghiên cứu em này với D700.
    Nếu không thường xuyên đi phượt thì em đã chọn con 14-24 rồi, chúc bác có lựa chọn phù hợp
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng