Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Xin giúp giải đáp vài việc nhỏ....

Xin giúp giải đáp vài việc nhỏ....

1-Mình đang dùng DSLR, có nhất thiết phải dùng hộp chống ẩm để chống mốc không? Nếu không cần, bảo quản máy+lens như thế nào là tốt?
    2- Mình có cái Sony DSC-H9 lẫy lừng một thời, lúc mua nguyên hộp giờ cũng nguyên hộp nhưng không dùng lạu rồi, giờ phát hiện ra ống kính mốc meo. Giờ nếu bán nguyên vậy chừng bao nhiêu? Nếu không bán thì nên lau kính hay thay một lens khác, giá chừng bao nhiêu?
    (Máy nguyên hộp, đủ phụ kiện, 2 pin)
    Cám ơn nhiều

Nếu tài chính không là vấn đề, bạn trang bị tủ hút ẩm lớn nhỏ tùy theo nhu cầu của bạn
    Nếu tài chính hạn hẹp thì mua các hộp nhựa kín có joint, 1 đồng hồ đo ẩm và nhiệt độ, vài bịch hút ẩm ( silicagel )
    Lưu ý khi chuyển thiết bị từ nơi lạnh sang nơi nóng ( như từ phòng lạnh ra ngoài trời ) thì thiết bị sẽ bám sương, cần bỏ vài túi hút ẩm vào ba lô, nếu không lens rất dễ bị mù.

Thân

cám ơn bạn.
    Có người quen chơi máy lâu năm khuyên: nếu không muốn dùng hộp+hạt chống ẩm thì không nên cho máy vào túi toàn thời gian, chụp xong, tháo lens-body đặt trong tủ kính bình thường như những loại đồ vật khác, đả bảo ống kinh không bị mốc.
    Mong các bạn có y 1kie61n

Bác làm thử đi rồi chia sẽ kinh nghiệm cho anh em :D

Quote Được gửi bởi khdam View Post
    cám ơn bạn.
    Có người quen chơi máy lâu năm khuyên: nếu không muốn dùng hộp+hạt chống ẩm thì không nên cho máy vào túi toàn thời gian, chụp xong, tháo lens-body đặt trong tủ kính bình thường như những loại đồ vật khác, đả bảo ống kinh không bị mốc.
    Vấn đề là bác ở đâu?
    Vùng khi hậu khô như mặt trăng thì có phơi cả trăm năm cũng không bị mốc ạ.
    Chúc Bình An
    FaceBook

cám ơn bạn.
    Gặp thời tiết ẩm thấp như ngoài bắc qua tết đến giờ thì lens.....thành hiệp sĩ mù mất

Thân

giờ phát hiện ra ống kính mốc meo.
    Trong câu thứ 2 đã có câu trả lời cho câu 1 của bác rồi đó

Sài Gòn mùa này để máy ở đâu cũng không mốc nổi, nhưng vài tháng nữa đến mùa mưa thì sẽ khác.
    Nói chung ai chơi DSLR bét lắm cũng phải có 1 hộp chống ẩm.
    Vi phạm: Chữ ký quảng cáo

Em chưa bao giờ xài hộp chống ẩm cả hơn chục năm rồi chả thấy gì .1 năm vệ sinh kiểm tra 1-2 lần
    Quote Được gửi bởi hnadov View Post
    Sài Gòn mùa này để máy ở đâu cũng không mốc nổi, nhưng vài tháng nữa đến mùa mưa thì sẽ khác.
    Nói chung ai chơi DSLR bét lắm cũng phải có 1 hộp chống ẩm.

Quote Được gửi bởi backynho View Post
    Em chưa bao giờ xài hộp chống ẩm cả hơn chục năm rồi chả thấy gì .1 năm vệ sinh kiểm tra 1-2 lần
    Thế ra thương gia bán hộp với tủ chống ẩm thuốc anh em mình rồi
    Vi phạm: Chữ ký quảng cáo

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng