Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: (Hỏi) Dùng Filter loại nào (Green L và Marumi).

(Hỏi) Dùng Filter loại nào (Green L và Marumi).

Mấy bác cho mình hỏi 1 chút. Mình mới múc 1 em Lens mới. Giờ muốn mua 1 em filter để bảo vệ cho em nó nhưng băn khoăn không biết mua loại nào cho tốt vì nếu nua hàng rởm thì có tính ra Lens khá+ Filter rởm còn thua kit nữa. Nhưng kinh tế cũng không khá giả nên cũng ngắm loại nào vừa tiền mà chất lượng tốt là được.
    Trước mình định mua Marumi DHG UV. Vừa bào vệ vừa chống UV. Nhưng nghe 1 bạn khuyên là đa số các lens mới giờ cũng có lớp phủ để tránh tia UV nên mua loại Marumi DHG là được rồi. Cái này mình thấy cũng đc vì bảo vệ Lens cũng tốt. Nhưng nhược điểm thì chắc chỉ có bảo vệ Lens và không có hiệu ứng nào khác.
    Mình tham khảo có loại filter Green L. Hàng TQ nhưng chất lượng cũng khá tốt (Tuy không thể bằng Marumi hoặc Kenko chính hãng được nhưng so với số tiền thì tốt trong tầm giá). Mình tìm bài viết so sánh thì khá ít. Mình thấy loại Green L CPL cũng khá hay. Màu sắc có vẻ tốt hơn khi không dùng filter nhưng còn bảo vệ lens thì mình ko biết có không. Nếu chọn mua Green L thì mình sẽ mua 2 em. 1 là Green L MC-UV + Green L CPL vừa bào vệ lâu lâu dùng CPL chơi cũng đc.
    Còn nếu chọn Marumi thì chỉ đc bảo vệ lens tốt.
    Mình chưa dung filter bao giờ nhưng giở đang băn khoăn giữa 2 option. Marumi thì tốt mình ko lo nhưng ko chơi được hiệu ứng. Còn Green L chơi được hiệu ứng nhưng ko biết chất lượng ntn.
    Bác nào có ý kiến thì giúp mình với. Hoặc có bác nào xài Green L rùi thì cho mình biết về chất lượng của hàng này ntn nhé.

Bác chủ xài lens gì, Nano thì lại khác nữa, nên cho AE thêm tí thông tin cái lens của bác

Mình xài Sigma 17-50 17-50 F2.8 EX DC OS HSM. Tuy ko phải là Lens L mắc tiền gì cả nhưng cũng quý nó lắm vì tích góp mãi mới mua đc em nó. Mình thì băn khoăn mỗi chất lượng Green L thôi. Mà tìm trên mạng thì hình như là chưa có ai đánh giá tồi em này cả. Mình biết Green L CPL có 2 loại. Slim thì tâm 700k Còn not slim thì khoảng 260k thui.
    Nếu mà ít thông tin quá thì để cho chắc thì chắc mình sẽ cố Marumi DHG + Green L CPL (not slim) quá.

Vậy không thành vấn đề gì đâu bác, thiết bị chỉ là một phần nhỏ góp phần để có ảnh đẹp thôi. Theo e bác nên lấy slim, vì tiêu cự 17 khá wide, dễ bị tối 4 góc khi gắn vào. Chắc ăn bác nên ra tiệm xin thử trước roài quyết định, chúc bác có nhiều ảnh đẹp cho AE xem nhé

Quote Được gửi bởi walkalone View Post
    Vậy không thành vấn đề gì đâu bác, thiết bị chỉ là một phần nhỏ góp phần để có ảnh đẹp thôi. Theo e bác nên lấy slim, vì tiêu cự 17 khá wide, dễ bị tối 4 góc khi gắn vào. Chắc ăn bác nên ra tiệm xin thử trước roài quyết định, chúc bác có nhiều ảnh đẹp cho AE xem nhé
    17 nhưng body lại là 650D nên tính ra cũng tầm 24. Tính ra chắc cũng ko dễ bị tối 4 góc đâu đúng ko bác.
    Loại Green L not slim thì trong nam thấy ít bán. Mình thấy có bác bán ngoài bắc cũng lâu rùi hàng cúng khá ổn nên nếu chọn chắc mua của bác ấy, chỉ có điều là test không được thôi.