Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: AF vs MF - Em chọn lối nào???

AF vs MF - Em chọn lối nào???

Hiện nay, với sự phát triển vũ bão của công nghệ nhiếp ảnh cũng như số lượng người chơi ảnh, AF lense đáp ứng được tất cả các nhu cầu chụp ảnh đẹp, tuy nhiên, vẫn có một số lượng người dùng tiếp tục ở lại với các lense xoay vặn tay MF hoặc kết hợp cả MF và AF trong bộ gear của mình. Như vậy lý do gì mà lại phải sử dụng MF trong khi AF ngày càng trở nên tiện dụng thế nhỉ? Em xin tổng kết các nguyên nhân người chơi chọn MF over AF như sau:
    - Đối tượng 1: Đã dùng AF, tuy nhiên ngân sách hạn hẹp mà lại muốn vài con lense huyền thoại (hoặc chí ít là nổi tiếng) cơ, vì vậy, MF là con đường sẽ được chọn - lense ngon, bổ, có tên tuổi mà giá thì lại rất chi là “hạt dẻ”, đôi lúc dăm trăm đã có 1 em.
    - Đối tượng 2: Chuyển từ máy phim sang máy số, vẫn còn rất nhiều lense phim trong tủ nên muốn tận dụng luôn.
    - Đối tượng 3: Hoài cổ, yêu và thích các dòng lense trứ danh như AIS, hoặc Carl Zeiss, Leica…
    - Đối tượng 4: Các yêu cầu về chất ảnh quá cao và ngân sách thoải mái - các bác này tìm kiếm các dòng lense khủng, đời mới để đạt được yêu cầu khắt khe về chất lượng ảnh

Theo em cảm nhận, anh em trong diễn đàn mình chắc phần nhiều là đối tượng 3 - Hoài cổ, thích thẩm du thiết bị và thích vân vê MF lấy thú vui trải nghiệm thiết bị nhiều tiêu cự, nhiều độ mở, nhiều chất màu làm thú vui. Ảnh ọt chất lượng cao cũng hay, nhưng có cái thú để chia sẻ với anh em cùng đam mê càng thích… Rất nhiều bác chỉ thuần MF (chắc em gọi là fan cuồng MF, em cũng thuộc loại này - chẳng có lấy một em AF nào); một số bác thì chủ yếu là lense AF và có vài em MF hay hay, nhiều người biết tới; một số bác khác thì phần nhiều là MF, có một số AF để backup và sử dụng cho việc chụp kiếm tiền...
    Như vậy, chụp MF có được lợi gì không? hoặc có bất tiện điểm nào so với AF? Là fan MF nên em xin thử liệt kê các điểm lợi của MF trước như sau:

- Lense nhỏ gọn hơn AF: thường các bác dùng AF thì rất dễ biết - các bác ấy súng ống luôn mới tinh tươm, hood hiếc đẹp đẽ và đặc biệt là đường kính của ống to, nhìn hoành tráng. Lý do là các ống AF có hệ thống motor lấy nét bên trong thân ống nên phải có không gian cho motor - đây là lý do cùng tiêu cự, độ mở thì lense AF có xu hướng to hơn, nặng hơn.

- Ít bị hỏng và dễ sửa chữa hơn AF: vì không có motor lấy nét nên ống rất ít bị hỏng như liệt motor, đứt dây tín hiệu… nói chung là chẳng có gì liên quan tới phần điện cả - chỉ vòng sắt, thấu kính, lá khẩu… chủ yếu là cơ khí, rất khó hỏng và lại dễ sửa chữa. Các bác chuyên sửa lense như bác Tèo, bác Tấn… thấy lense AF mang tới phần nhiều là lắc đầu xua tay quầy quậy nhưng lense MF thì hào hứng nhận ngay!

- Lense có giá dễ chịu và mua bán trao đổi cũng dễ - lense MF ngoại trừ các lense đời mới của Carl Zeiss, Voigtländer… ra thì phần nhiều là đã có tuổi đời lớn tuổi cả, vì vậy, giá mua rất dễ chịu - đôi lúc chỉ cần vài chục $ là có thể kiếm được em lense chất lượng trong mơ, có luôn Macro mode (ví dụ Minolta 35-70 MC), đã vậy, khi bán cũng chẳng mất giá là bao (đôi lúc còn lên giá như lense T*) - tuy nhiên, cùng độ mở/tiêu cự - có vài nhãn hiệu giá MF thậm chí còn cao hơn AF (ví dụ: Carl Zeiss ZE, ZF, Leica...)

- Chất màu cổ điển, ảnh có nét độc đáo hoặc đặc biệt: trong thời buổi người người, nhà nhà Ca/Ni - tự nhiên ảnh của mình có chất màu là lạ thấy cũng thú vị các bác nhỉ - vì chơi gì cũng thế, có được nét khác biệt, không lẫn vào đám đông cũng là mong muốn của rất nhiều người.

- Trong một số trường hợp, sử dụng MF nhilại thuận tiện hơn AF ví dụ
    + Chụp ảnh Macro: Vì DOF của ảnh Macro rất mỏng, vì vậy, ngay cả với lense AF cũng thường phải chuyển qua MF để chụp cho chính xác, vì vậy, MF với bản chất là hỗ trợ cho việc lấy nét tay nên vòng lấy nét thường to, rộng, xoay mượt chứ không khó chịu như kiểu lấy nét tay MF mode của lense AF. Nói chung, đã chơi xoay vặn thì xoay vặn luôn bằng lense MF cho sướng, chẳng cớ gì mà phải giả cầy
    + Chụp sự kiện cần lấy nét nhanh: Em nói cái này thì nhiều bác lại cho là em gàn, tuy nhiên, thực sự nhiều lúc lense MF lại lấy nét nhanh hơn lense AF là vì mình… lấy nét sẵn - mình canh trước là đối tượng sẽ tới vị trí đó nên canh trước nét ở điểm đó luôn, hoặc chụp bằng các lense MF qua cách tính khoảng nét Hyper Focal…. cứ giơ lên là bắn nên chẳng phân tâm là lấy nét ở đâu hoặc nghe tiếng Chít chít… của lense AF
    + Chụp buổi tối: Lense MF thường có khẩu to nên view finder sáng và lấy nét lại bằng mắt mình nên rất tự tin khi chụp tối, chẳng bù cho các bác AF phải lấy nét tới, lấy nét lui rất lâu - lense cứ kêu cạch cạnh inh ỏi (ý em nói là các lense tầm thấp hoặc tầm trung)
    + Độc lập với thiết bị: Em đang xài lense Contax T* nên thấy vụ chuyển qua chuyển lại giữa các body khá đơn giản (ngoại trừ Nikon), vì việc chuyển chỉ là kiếm cái mount cho phù hợp là OK - không như các bác xài AF của Canon mà muốn chuyển qua Nikon là phải rao bán cả dàn gear hoặc ngược lại (lúc đã máu thì đừng hỏi bố cháu là ai - tuy nhiên chịu lỗ cũng kha khá các bác nhỉ…)
    + Ảnh chỉn chu hơn: thường MF mỗi lần chụp là một lần trải nghiệm, người chụp cũng quen với tâm lý là không có gì phải vội, cứ nhẩn nha canh chỉnh chán rồi mới chụp - vì thế, đi chụp về nhiều khi không khoe được nhiều ảnh, nhưng tấm nào tấm nấy đều tàm tạm, cũng đỡ mất công xóa sửa và làm cho tính nghiêm túc, kỷ luật trong chụp ảnh cao hơn - đây là thói quen rất tốt cho việc chụp ảnh

Trên đây là một số ưu điểm mà qua trải nghiệm em thấy thế, tuy nhiên, nhược điểm không phải là không có (không nhiều nhưng toàn là nhược điểm chết người thôi các bác ạ), em thử liệt kê một vài nhược điểm của MF như sau:

- Không có AF: đây là nhược điểm có lẽ là khó chịu nhất - có bác sau 1 thời gian chơi phải bán luôn dàn gear vì vụ này. Trước đây em cũng rất hay chụp cho mấy đứa nhóc tì nhà em và đi theo mấy anh em đồng nghiệp ra sân bóng - tuy nhiên, từ khi dính vào các em MF này là em bỏ luôn cái thú chụp này. Rất khó để dùg MF chụp trẻ con khi bọn nó ngọ ngoạy liên hồi, nhiều khi phát điên lên vì vừa lấy đúng nét thì lại phải lấy lại. Bọn nhỏ (hoặc thậm chí mẫu) cũng chán khi thấy ông chụp hình vân vân vê vê mãi chả nghe cái tạch nào . Mỗi lần đi off hoặc đi chụp mẫu, thấy mấy bác AF bắn lạch phạch như máy khâu (đặc biệt là mấy cụ xài 4D, 4DS gì đó của Nikon - cứ như la phan - bác nào bác nấy đem theo cả 2,3 cái thẻ 32GB mà vẫn còn lo thiếu)

- Mắt lên độ nặng sau 1 thời gian căng ra để nhìn vào cái view finder - mà bác nào lỡ chụp bằng dòng 2 số nhưng 30D, 40D… thì thôi rồi - thậm chí 5D mark I cũng thế. Em trước đây sử dụng 5D 1 chụp rất khó, sau này đổi sang 5D Mark II dùng với focus screen EG-S thì thấy rất chính xác và dễ - hứng lên đổi sang 1DS II thì lại khó hơn một chút. Em khuyên các bác loanh quanh 40 thì thôi đừng dính vào mấy em sử dụng view finder quang nữa, tuổi anh em mình thì con mắt là vàng. Đó là lý do em chuyển sang Sony A7 để cho dễ lấy nét qua hệ thống hỗ trợ lấy nét Focus Peaking. Em vẫn tiếc chất màu của 5D Mark I, 1DS Mark II nhưng bây giờ ưu tiên lớn nhất là nhỏ nhẹ và dễ lấy nét.

- Mất nhiều khoảnh khắc: Khoảnh khắc là một trong các yếu tố giúp mình capture được ảnh đẹp, tuy nhiên chơi với MF thì hơi thiệt thòi. Ngoài ra, các bác chụp ảnh chuyên nghiệp (nghĩa là dân thợ ảnh chụp ảnh kiếm tiền) thì AF là điều kiện bắt buộc, có thế thì mới nhanh, mới kịp, mới không bỏ lỡ khoảnh khắc. Tuy nhiên, từ xưa các cụ vẫn có được khoảnh khắc đẹp đấy thôi, ăn thua là còn phán đoán và dự cảm nữa (cái này em nói lý thuyết thôi, he he...)

- Lense toàn đời cũ: mấy cụ MF này toàn đời cũ các bác ạ (ngoại trừ các bác thửa được các chân dài đời mới Carl Zeiss ZE, ZF… thì em không tính) - có cụ tuổi còn cao hơn tuổi em. Nhiều khi kiếm được cụ nhìn còn bóng mượt lắm, cầm trên tay em cứ lâng lâng - về kiểm tra số serial, mã… thì phát hiện ra cụ còn cao tuổi hơn cả em. Vì vậy, vụ coating bị bong, dàn cơ có chút rơ, build sờn mốc thếch hoặc vòng khẩu, vòng ring nhão nhoẹt là chuyện thường tình.

- Ít khai thác được tính năng của máy: Bạn em lâu lâu khoe với em các tính năng quyến rũ như máy của tao 45 hay 100 điểm lấy nét gì đó, rồi hàng tấn các tính năng… em lại bị liệt với vụ này các bác ạ. Cứ fullframe và bây giờ thêm vụ nhỏ gọn + hỗ trợ lấy nét là em mừng rồi - vì biết đằng nào thì mình cũng không dùng được với đống lense cổ ở nhà. Có vẻ như chơi với MF làm cho mình ngày càng già trong suy nghĩ, lọ mà lọ mọ, cũ kỹ như đống lense luôn

- ít được để ý khi đi chụp mẫu: vì lense nhỏ, lạ cũ cũ, đen đen, kiểu dáng ít tân thời, vì thế các cô mẫu ít khi để ý các bác vừa già vừa xấu này, vì thế nhiều lúc đi off, em phải hét khản cả hơi mà cũng chẳng được các em mẫu nhìn cho 1 cái để chụp có ánh mắt nhìn thẳng :D :D

Thế đấy - mỗi thú chơi có mỗi cái hay. Có thể người này thích MF, người kia lại chán, tuổi này thì thấy hợp AF, tuổi kia thì không… nhưng em nghĩ MF vẫn còn chỗ đứng, các lense cũ kỹ của MF vẫn còn được nâng niu, các lense MF đời mới vẫn tiếp tục được sản xuất. Vì vậy, ta hãy cứ vui, cứ thưởng thức, cứ trải nghiệm, cứ sưu tầm… vì nói cho cùng, chơi thiết bị hay chơi ảnh gì thì cũng chỉ là sự thưởng thức cho bản thân mình thôi - nói như nhà Phật thì: biết đủ là đủ!
    Được sửa bởi namson lúc 11:11 AM ngày 18-03-2014

Cảm ơn bác namson đã có những chia sẻ rất hay về lens MF!

xài AF thì MF vẫn được

còn MF thì để vậy xài luôn, thua.
    Nikon D5200 (2/2/2013)
    35-85 1.8, Sigma 18-250, Tamron 24-70 f2.8, Tokina 12-24 f4

ít tiền thì chơi MF cũng vui, nhưng tiền bạc thoải mái thì lens MF vẫn hơn, len MF chơi kg bị lỗ. sau một thời gian dài chơi sony nex mình cũng kiếm dc vài con MF ứng ý, nếu bây giờ bán đi cũng lời dc từ 1,5tr đến 2,5tr một con.

Hà hà, em đầu tư A7 chỉ để chơi MF nè

Quote Được gửi bởi namson View Post
    - Ít khai thác được tính năng của máy: Bạn em lâu lâu khoe với em các tính năng quyến rũ như máy của tao 45 hay 100 điểm lấy nét gì đó, rồi hàng tấn các tính năng… em lại bị liệt với vụ này các bác ạ. Cứ fullframe và bây giờ thêm vụ nhỏ gọn + hỗ trợ lấy nét là em mừng rồi - vì biết đằng nào thì mình cũng không dùng được với đống lense cổ ở nhà. Có vẻ như chơi với MF làm cho mình ngày càng già trong suy nghĩ, lọ mà lọ mọ, cũ kỹ như đống lense luôn
    bác cứ nói với các chiến hữu, MF là số lượng điểm lấy nét vô hạn, giống hộp số CVT vậy, bất kể trung tâm hay rìa khung hình, cứ xoay cho tới khi thấy rõ là bụp, bố cục tự do vô hạn, còn bao nhiêu điểm AF đi chăng nữa cũng phải hạn chế cái bố cục vào các điểm AF thôi
    5D
    24 2.8
    50 1.8
    90 2.8

Trong đống rác gọi là lens nhà tớ, số đầu MF chắc gấp 4 lần AF :D

Nghe bác chủ nói, thì ra máy của em hãng Canon gắn thừa con chip :D