Trang 2 / 1796 Đầu tiênĐầu tiên 123412521025021002 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 17951

Chủ đề: It's Sony - Nơi trao đổi thông tin về thiết bị Sony/Minolta

Quote Được gửi bởi kanehoshi View Post
    em cũng đang phân vân giữa A200, A350 hay A700, vậy hôm nào bác rùa test chụp máy bay giúp em với nhá, nhất là với ISO cao và tốc độ chụp.
    bác rùa xem A200 có hơn nhiều so với A100 không ạ? em chụp cái này ở SIA vừa rồi trong điều kiện thời tiết xấu nên rất cần chụp ở ISO cao và tốc độ cao :
    rgds,
    Sẵn Bác Kanehoshi hỏi, E làm 1 cái so sánh sơ sơ giữa A100 và A200 luôn:

- Giống nhau:
    + Bộ cảm biến + độ phân giải
    + Chống rung thân máy tới 2.5 - 3.5EV
    + Rũ bụi
    + ISO 100-3200
    + Dynamic Range
    +.....

- Khác nhau:

+ Tốc độ lấy nét: A200 > A100 1,7 lần
    + Khử nhiễu tốt ở ISO cao (Bác nào dùng A100 rồi và xem bài test ở trang 1 sẽ thấy sự khác nhau, Bác nào mới bắt đầu mua Alpha thì ko nên kiếm lại A100)
    + Shutter sound A200 êm hơn
    + A200 có Auto pop-up flash, A100 không có
    + A200 có Battery Grip, A100 muốn có phải dùng hàng Đài Loan
    + LCD của A200 có độ tương phản cao hơn A100
    + Histogram của A200 coi đc 3 kênh màu và độ sáng, A100 chỉ xem độ sáng
    + A200 dễ dàng thay đổi thông số hay dùng như AF area, WB, Metering...chỉ bằng 1 nút bấm Fn, A100 phải chỉnh trong Menu hoặc bằng nút xoay điều chỉnh

Trên đây là 1 số điểm giống nhau của A200 vs A100. Bác nào cần tìm hiểu thêm thì cứ đặt câu hỏi nhe...

@Detto & phuongvan: Cảm ơn các Bác đã ủng hộ. Về Sony FF, hiện nay chưa có thông tin chính thức trên Site Sony nên Em chưa thể lạm bàn về con này.
    Các Bác có thông tin gì hay hay post lên cho mọi người cùng tham khảo nhe...

@Apham: Anh thấy cái nào hay thì cứ làm như A muốn...cảm ơn Anh hen :D
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Quote Được gửi bởi ruanweixin View Post
    + A200 có Auto pop-up flash, A100 không có
    :D
    Cái vụ này em không khoái lắm. khi xưa dùng 30D mỗi lần em chụp cái đèn nó nhẩy đánh xoạch 1 cái, quê quá

Em cũng xin gia nhập hội và xin spam vài bài thông tin về Sony mà em lụm được.

Đầu tiên xin Spam 1 bài về chiếc Sony Fullframe sắp ra cuối năm (nghe đồn là tên là A900).

Cuối năm 2008, Sony sẽ tung ra thị trường dòng máy ảnh số ống kính rời (DSLR) mang thương hiệu Alpha cao cấp nhất từ trước đến nay, với cảm biến full-frame 24,6 Megapixel.

Model cao cấp nhất của dòng máy ảnh số ống kính rời Alpha sẽ có mặt trên thị trường vào cuối năm nay. Ảnh: Techtreak.

Thông tin trên được Sony khẳng định tại Hội chợ nhiếp ảnh Photo Imaging Expo đang diễn ra tại Tokyo (Nhật Bản). Theo đó, chiếc DSLR đầu tiên thuộc phân khúc cao cấp của Sony sẽ xuất hiện tại một sự kiện lớn của ngành công nghiệp nhiếp ảnh thế giới diễn ra vào nửa cuối năm nay. Do hai hội chợ lớn là CES và PMA đã diễn ra vào tháng 1 và tháng 2, nên rất có thể, dòng máy ảnh Alpha cao cấp nhất từ trước đến nay sẽ được Sony trình làng tại một trong ba hội chợ IFA, Photokina và Ceatec, sẽ diễn ra lần lượt vào tháng 7, tháng 8 (tại Đức) và tháng 10 (tại Nhật Bản).

Tháng trước, trong khuôn khổ PMA 2008 tại Las Vegas (Mỹ), Sony đã hé lộ một số thông tin về mẫu máy ảnh Alpha đời cao, với cảm biến full-frame (có kích cỡ bằng với phim 35mm truyền thống), có độ phân giải lên tới 24,6 Megapixel. Ngoài ra, chiếc DSLR này còn được tích hợp công nghệ ổn định ảnh để giảm thiểu những tác động xấu của việc rung tay lên chất lượng bức ảnh.

Hiện nay, Sony mới chỉ có đại diện tại các phân khúc tầm thấp và tầm trung trên thị trường máy ảnh số ống kính rời, với các model Alpha A100, A200, A300, A350 và A700.

(Hình ảnh chiếc Sony Alpha Fullframe, Ảnh: DPReview)

Sau nhiều thành công với dòng máy ảnh compact mang thương hiệu Cyber-shot, Sony đã "bành trướng" sang lĩnh vực máy ảnh số ống kính rời từ giữa năm 2006 bằng việc ra mắt dòng Alpha A100. Sự xuất hiện của Sony và một số thương hiệu máy ảnh mới nổi khác như Panasonic, Samsung đã gây sức ép mạnh mẽ lên các tên tuổi lớn như Canon, Nikon, góp phần hạ giá thành sản phẩm xuống. Hiện giờ, người tiêu dùng có rất nhiều lựa chọn máy ảnh số ống kính rời với số tiền dưới 1.000 USD, điều mà cách đây chỉ vài năm vẫn còn là một giấc mơ không biết đến khi nào mới trở thành hiện thực.

Nguồn: Số Hóa, PCWorld, DPreview

Quote Được gửi bởi ducanet View Post
    Cái vụ này em không khoái lắm. khi xưa dùng 30D mỗi lần em chụp cái đèn nó nhẩy đánh xoạch 1 cái, quê quá
    À, cái này Bác khỏi lo. Nó xảy ra tình trạng này là do Bác chọn chế độ Auto để chụp ảnh. Chứ như Em, hồi đó giờ chỉ bị tình trạng như Bác lần nào cả
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

crop100%

@ Bác Rùa: Có đúng ảnh nhỏ là crop 100% của ảnh trên không ạ? Sao em thấy kích thước các đồ vật trong ảnh giống y ảnh resized ở trên vậy?

Bác có thể test thêm lens Sony 16-105 không ạ, em băn khoăn không biết nó có đáng đồng tiền bát gạo so với 17-70 không?

Quote Được gửi bởi Meoluoi2000 View Post
    @ Bác Rùa: Có đúng ảnh nhỏ là crop 100% của ảnh trên không ạ? Sao em thấy kích thước các đồ vật trong ảnh giống y ảnh resized ở trên vậy?

Bác có thể test thêm lens Sony 16-105 không ạ, em băn khoăn không biết nó có đáng đồng tiền bát gạo so với 17-70 không?
    E làm theo cách như sau, Bác xem có đúng ko nhe. Sau khi mở hình ra, E chọn biểu tượng kính lúp trong PS (phím tắt "Z"), sau đó click phải chọn Zoom in. Sau khi bấm Zoom in, trên kế bên tên file nó hiện 100%. E dùng Crop (Phím tắt "C") khoanh đúng cái khung nó phóng 100%, Enter rùi save lại...

Bác thấy không đúng chỗ nào chỉ E biết nhe.

Bác muốn E test 16-105 với body nào??? chụp những gì???
    My album

( Ctrl + Alt + 0 ) cho nhanh ruanweixin à

4. Việc so sánh, review hay test máy hay lens, các thành viên cố gắng đưa ra những lý luận, sản phẩm thực tế. Tránh việc đưa link từ các nguồn khác đễ dẫn chứng như dpreview, dcsource, cnet....
    5...... sẽ bổ sung sau.
    Rất hoan nghênh bác lập topic cho anh em nhưng điểm thứ 4 em thấy hơi khó

Đúng là việc test máy /lens qua kinh nghiệm bản thân là rất tốt (người thực việc thực). Nhưng nếu bác nhận trách nhiệm so sánh body/ lens với nhau để định hướng mua sắm cho anh em thì xin bác chụp photos test trong điều kiện như nhau cho anh em dễ so sánh, nhất là điều kiện ánh sáng.

Photo thứ nhất, iso 100 em không giải thích nổi:

# Exposure Time (1 / Shutter Speed) = 250/10 second = 25 second
    # Lens F-Number/F-Stop = 110/10 = F11
    # Exposure Program = aperture priority (3)
    # ISO Speed Ratings = 100

dpreview ngoài việc test máy cũng bắt đầu test lens, Sony có 2 em lên thớt 18-70 và 16-105, 2 em lens kit:

http://www.dpreview.com/lensreviews/
    Album on Flickr

Sony Alpha 700 + 6 cái body Full frame Minolta 7000 / 5000 / 3xi /...

Min 50 1.7; Min 50 3.5; Tamron SP 90 f2.8;

Carl Zeiss 16-80 f3.5-4.5; Min 17-35 f2.8(D) -4; Min 35-70 f4; Min 28-135 f4-4.5 Min 70-210 f4 aka Beercan;

Flash Min 5600HSD; Min 3600HSD; Min 5400HSx2; Min 1200AF

E làm theo cách như sau, Bác xem có đúng ko nhe. Sau khi mở hình ra, E chọn biểu tượng kính lúp trong PS (phím tắt "Z"), sau đó click phải chọn Zoom in. Sau khi bấm Zoom in, trên kế bên tên file nó hiện 100%. E dùng Crop (Phím tắt "C") khoanh đúng cái khung nó phóng 100%, Enter rùi save lại...

Bác thấy không đúng chỗ nào chỉ E biết nhe.

Bác muốn E test 16-105 với body nào??? chụp những gì???
    Em thắc mắc tại vì bác ghi chú những bức ảnh của bác như sau:

- PS: Chỉ resized

ISO100
    (ảnh)

crop100%
    (ảnh crop từ ảnh trên, nhưng mức độ zoom vẫn giống y chang)

ISO200
    (ảnh)

crop100%
    (ảnh crop từ ảnh trên, nhưng mức độ zoom vẫn giống y chang)

... tương tự như vậy đến ISO 3200. Bác coi lại sẽ thấy.

Sau khi có giải thích của bác, em kết luận là cả 2 ảnh mà bác ghi là ISO200 và crop100% đều là 2 ảnh cropped và zoom 100% khi post lên đây. Như vậy thì tại sao bác lại phải post 2 ảnh cho mỗi mức ISO ạ, chỉ cần 1 ảnh là đủ rồi, đều là zoom 100% & crop hết mà.

Em cũng có thắc mắc giống AMount, tại sao exposure time ở ISO100 đến 25s, các ảnh sau có tốc độ chụp cũng rất lâu, không lẽ cái phòng của bác tối đến vậy?

Bác có thể test lens với body A200 được không, thật ra thì em khoái A300, nhưng hình như A300 chưa có ở VN. Còn chụp cái gì để test thì chắc là bác rành hơn em nhiều, em chỉ là dân hobby thôi. Thích chụp phong cảnh, social snap shot và 1 ít chân dung.

Bác thông cảm, em hơi dài dòng, tại rất quan tâm đến Sony. Đọc cả đống review tiếng Tây rồi, nhưng người thật việc thật ở đây vẫn hơn. Cũng đã có trường hợp em mua máy về chụp thì thấy review không được chính xác lắm.

@kanehoshi: bác chụp mấy cái máy bay đẹp quá. Em cũng mê máy bay & sân bay lắm.

Bác Amount và Meoluoi2000, như Em đã nói trong trang 1, môi trường E chụp là phòng ngủ của Em, ánh sáng tự nhiên (ko dùng đèn neon), hướng cửa sổ là hướng Nam/Bắc, nguồn ánh sáng vuông góc với góc chụp, chụp vào buổi chiều....có thể gọi là ánh sáng âm (ko biết phải ko hihihi), để chế độ A chụp nên nó phơi 25s...Bác thắc mắc thêm thì E không biết giải thích ntn nữa :D
    Sở dĩ E có điều 4 như vậy vì E không tin tưởng sự so sánh sản phẩm của các hãng khác nhau từ các nguồn đó. VD như Bác Meoluoi2000 nói trc đây, trên dcsource so sánh A200 không chi tiết bằng Ca hay Ni ở ISO cao do khử nhiễu mạnh nhưng trên thực tế khi E đi họp, E lại được chứng minh ngược lại bằng cách chụp, in ra và so sánh. Chính vì điều đó E muốn mọi người nên so sánh thực tế để có cái nhìn đúng hơn. E vẫn chụp test trong cùng 1 điều kiện sáng đấy chứ Bác, ý Bác muốn Em chụp như thế nào nữa thì chỉ E với nhe :D
    Sỡ dĩ E crop 100% là để cho mọi người thấy khi hình phóng to lên vẫn thấy nhiễu ít, Bác nào muốn to nữa thì cứ load file đó về rồi Zoom dùm Em nhe :D
    A300 không có hàng ở VN vì so sánh với A350, chênh lệch về giá không cao (chừng $100) nhưng độ phân giải lại cao hơn 2Mb. Bác muốn thì E sẽ test A350 + SAL16105
    Vì kiến thức của E về Lens chưa đc nhiều nên Em chỉ có thể test Lens bằng cách chụp ảnh bằng lens đó, post lên cho mọi người xem thôi.
    Theo Em biết (chưa chính xác nhe), việc ra FF không ảnh hưởng đến giá của A700 vì 2 thằng này thuộc 2 dòng khác nhau. Bác nào có ý định chơi FF thì nên sắm Lens FF luôn cho khoẻ hehehehe..
    My album

Trang 2 / 1796 Đầu tiênĐầu tiên 123412521025021002 ... Cuối cùngCuối cùng