Trang 102 / 1796 Đầu tiênĐầu tiên ... 252921001011021031041121522026021102 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1,011 đến 1,020 / 17951

Chủ đề: It's Sony - Nơi trao đổi thông tin về thiết bị Sony/Minolta

Quote Được gửi bởi ruanweixin View Post
    Những hình ảnh của Bác về màu sắc và độ sáng thì ok nhưng những hình ảnh đó chưa tập trung vào cái Bác muốn nhấn mạnh cho ng xem để ý đến. Bác lấy nhiều thứ quá nên cái cần nhấn bị loãng đi.
    Kiểm soát hướng chụp, tận dụng fill-flash để hình ảnh được trong hơn 1 tí...

Theo ý E chỉ có nhiêu đó

Thanks anh rùa, em ko biết sử dụng cái fill flash thế nào, khi nào có đi cafe em đem ra nhờ anh chỉnh hộ em cái, vì cái flash chỉ có 3 mode thôi ạ, turn off, turn on và slow synchronize. Cái em chụp là dsc-w70. anh chỉ em thêm về cách chỉnh thông số manual được ko :((

E đi 2 tuần bắt đầu từ 21/6 đến 27/6 ở Houston, từ 28-3/7 em ở San Jose.

Bác nào cần thì báo. từ h đến khoảng giữa tuần sau em sẽ PM cho bác cái địa chỉ. Sau đó các bác tự mua hàng ship đến chỗ em. E chỉ xách về thôi. Ko lấy công. cũng ko nhận tiền gì cả?
    Theo em biết nếu mua trên amazon thì ship bình thường mất khoảng 3-5 ngày thôi.

Tên: Nguyễn Lĩnh Thái
    số đt: 0909023117
    Địa chỉ: 2a/20 Nguyễn Thị Minh Khai, Q.1 TPHCM.
    Cty: tầng 11, Diamond plaza.

Quote Được gửi bởi goner View Post
    Thanks anh rùa, em ko biết sử dụng cái fill flash thế nào, khi nào có đi cafe em đem ra nhờ anh chỉnh hộ em cái, vì cái flash chỉ có 3 mode thôi ạ, turn off, turn on và slow synchronize. Cái em chụp là dsc-w70. anh chỉ em thêm về cách chỉnh thông số manual được ko :((
    W70 là máy ảnh chụp tự động hoàn toàn nên không thể chỉnh chế độ Manual được
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Gửi các Bác 1 tấm E chụp pano từ KS ở Tokyo. Ảnh được chụp bằng A350 + CZ1680, ghép từ 20 tấm bằng autopano pro

My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Tình hình là ... hmm .... em ... sắp chuyển sang Sony sau khi đọc hết cả trăm trang này.

Em cũng xin nói thẳng là lỗi tại bác rùa đấy. Bắt đền bác, lúc nào em sang shop Hai Bà Trưng bắt đền bác.
    Đổi sang 30D + Series E khà khà

chậc chậc, tấm pano ngon quá, kiểu này là tối bác kamelot lại hì hục lôi hình ra ngắm đi ngắm lại rồi thèm CZ 16-80

Thử nghiệm với Beercan

Hi all,

Em vừa đấu được một em beercan trên ebay.Hí hửng chụp thử và post mấy hình để anh em cùng tham khảo nhận xét.
    Cảm nhận cá nhân về em Beercan này:
    + Xóa phông rất tuyệt, xứng danh là huyền thoại Minolta
    + Lấy nét ồn, rất chậm ở 210mm.Em thường lấy nét ở 70-100mm sau đó zoom lên 210.Em dùng với A100, không biết gắn trên A700 có khá hơn không.
    + Có nhiều ảnh em cảm giác có lớp mờ trên ảnh.Đưa vào PS, chỉnh autolevels thì thấy rõ ngay.Về chi tiết thì không bằng em Tamron 17-50 f/2.8 em đang dùng.(Hay do tay nghề em còn kém, chưa chụp quen với tiêu cự dài)
    Đây là một vài bức em vừa chụp.Em dùng A100, hình nguyên gốc.

1.210mm 1/250s f/4

2. 210mm 1/160s f/4

3.150mm 1/8s f/4

4.135mm 1/8s f/4

Mong anh em cho ý kiến!!

Chụp panorama bằng Sony Alpha

1 trong những điều E thích khi sử dụng Sony là chụp panorama. Hầu như đi đâu chụp ảnh, điều E ưu tiên nhất vẫn là kiếm chỗ để chụp được tấm pano. Nay E post lên vài kinh nghiệm của E để các Bác có được những tấm pano đẹp....treo trong nhà cho vui hihihi.

Như các Bác cũng biết, cách chụp pano truyền thống là để ngang máy, chụp 3 tấm, tấm sau đè lên 1/3, sau đó ghép lại thành 1 tấm panorama.
    Nhược điểm của cách chụp này:
    + Do dùng lens Wide để chụp, lens wide thường hay bị cong 2 mép 2 bên nên đường chân trời trong ảnh sẽ bị cong.
    + Sẽ khó dùng soft để ghép do chênh lệch độ sáng
    + Độ phân giải không cao.

Nay chúng ta đã qua kỹ thuật số, không còn phải sợ tốn kém phim ảnh nữa, cho nên không cần phải hạn chế số khung hình, chụp càng nhiều càng tốt.
    Trước khi chụp, Em cần các Bác lưu ý vài điều sau:
    + Dựng đứng máy khi chụp để hạn chế đường chân trời bị cong
    + Chụp thoải mái từng khung hình 1, không cần phải canh tấm sau chồng lên mấy phần tấm trước
    + Chụp càng nhiều càng tốt
    + Lấy nét vô cực
    + Wide hết cỡ, Tele cũng không sao cả.
    + Tuỳ vào độ sáng của môi trường. Nếu đủ sáng thì không cần tripod
    + Khẩu độ chạy từ 8 -> 11
    + ISO100 - 200 tuỳ vào độ sáng để lấy tốc độ cao
    + Chụp RAW nếu muốn in khổ lớn
    + Tránh gián đoạn khi chụp.

Để chụp được 1 tấm pano hoàn chỉnh, các Bác làm như sau:

Bước 1: Set chế độ A, khẩu 11, quét từ trái wa phải (hoặc từ phải qua trái tuỳ thói quen). Vừa quét vừa nhấn half-press, quan sát tốc độ nhảy như thế nào, sau đó chọn tốc độ trung bình
    Bước 2: Sau khi đã biết được F, tốc độ chụp trung bình. Chuyển qua chế độ M, set 2 giá trị đó.
    Bước 3: Quét toàn cảnh lại 1 lần nữa, lần này chú ý sự thay đổi giá trị EV, điểu chỉnh lại tốc độ sao cho EV chạy trong khoảng từ -0.7 -> +0.7 (càng gần giá trị 0 càng tốt). Ngoài ra khi quét, chú ý bộ cục hình ảnh sẽ quét, cố gắng lấy góc nhìn rộng hơn đối tượng muốn chụp.
    Bước 4: Sau khi đã xác định được F, S và bố cục. Chuyển sang MF và chụp. Vừa quét vừa bấm chụp, tấm sau cách tấm trc càng ít càng tốt. Chụp càng nhiều frame càng tốt. Và cố gắng quét sao cho đường chân trời thẳng (máy hất lên xuống cũng được)

Đó là cách chụp, giờ đến cách xử lý:
    - Hình ảnh chụp pano cố gắng cho vào 1 thư mục riêng (vì nhiều frame quá)
    - Dùng phần mềm Raw converter của Sony (hoặc PS) convert RAW sang TIFF. Chú ý khi convert đừng động đến EV, các giá trị khác muốn thay đổi như contrast, saturation, sharpness...thì phải thay đổi cùng 1 giá trị cho tất cả các frame. Tốt nhất không thay đổi gì cả.
    - Sau khi đã có file TIFF, dùng Autopano Pro để ghép nó lại
    Đây được xem lại bước may mắn, quyết định thành công vì toàn bộ là do máy làm. Nếu autopano pro không ghép ra được tấm pano, các Bác khoang thất vọng. Các Bác hãy dùng 1 máy tính khác để ghép. Theo E biết, autopano pro ghép đc hay không còn tuỳ thuộc vào bộ xử lý của máy tính nữa.

Trên đây là kinh nghiệm của Em, Bác nào có thắc mắc thì hỏi thêm.
    Chúc các Bác thành công.
    My album

Thanks bác Rùa đã chia sẽ kinh nghiệm cho anh em!
    Àh! Bác tổ chức ofline cho anh em SG đi. (CN nhé vì T7 cũng có nhiều anh em phải làm việc)

CN đi, ra công viên tao đàn được hông, hoặc đi đâu đó gần gần đi, đi xa em đi hông được

Em lên flickr, thấy có một bác nick là sakura-kame, chụp hoa rất đẹp, mọi người xem thử xem, tiếc là em ko dám post trực tiếp hình bác ấy lên đây.

http://www.flickr.com/photos/sakura-...7594583265317/

http://www.flickr.com/photos/sakura-...7594272263231/
    Được sửa bởi goner lúc 04:15 PM ngày 14-06-2008

Trang 102 / 1796 Đầu tiênĐầu tiên ... 252921001011021031041121522026021102 ... Cuối cùngCuối cùng