Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 33

Chủ đề: [On Hand] Fujinon 56 f/1.2 with XT-1

[On Hand] Fujinon 56 f/1.2 with XT-1

Chào các bác

Tình hình vào một ngày mưa phụt phùi ướt nhoẹt, có em chân dài trượt té đánh rớt cái bọc xinh xinh. Mõ em nhanh tay tiến đến đỡ em nó dậy, rồi thì chuyện gì đến rồi cũng đến ...bla bla... (nghe như bên liên xô chống mỹ vẫn hay viết nhật ký).
    Đùa chút cho relax vì lần này sau bao ngày chờ đợi thì em lens mới nhất và nghe cũng khủng nhất của Fuji cũng đã về tay em. Thực sự mà nói, mõ em rât thích cái khoảng tiêu cự 50 này chứ chưa nói gì là một chiếc fix có thể mở khẩu tối đa đến f/1.2 . Trước đó đọc qua các diễn đàn nhiếp ảnh lớn trên thế giới thì đều thấy các bác Tây(s) đánh giá cao em lens này, kể cả trang Bhphoto cũng cho order trước với giá gần 1000usd, hay như đại diện của Fuji khảng định chất lượng không thua kém gì mấy em fix 50 L với Nano... Thực tế có đúng như thế hay không thì mời các bác cùng mõ em tìm hiểu qua những phần bài viết sau đây.

Tóm tắt:
    A- Fujinon 56mm f/1.2 - Có thật sự đáng giá?
    B- Fuji XT-1 ---> What's new?
    C- [pic] From 'f' with love.

----------------------------

A- Fujinon 56mm f/1.2
    Khoảng tiêu cự 50mm khá gần với mắt người, nhưng khi lắp lên thân body crop của Fuji thì tiêu cự sẽ thành 85mm, hơi xa chút nhưng không sao.
    Hiện tại ở Việt Nam chưa có hàng chính thức của em Fujinon 56mm này, còn chiếc em cầm là hàng Sample của Fuji. Cảm giác cầm trên tay rất chắc chắn, nặng không bằng fix 50 L hay Nano nhưng cũng khá đầm tay. Có thể nói đây là chiếc lens nhìn trông nam tính nhất trong tất cả các lens hiện có của Fuji với độ mở khẩu lớn và motor lấy nét chạy rất êm.
    Trên các diễn đàn nhiếp ảnh lớn thế giới đã review em này rất kỹ nên trong khuôn khổ bài viết dưới đây mõ em xin phép không đề cập nhiều đến các chi tiết kỹ thuật mà chỉ dựa trên góc nhìn của một người dùng thông thường tò mò về em nó.
    1- Hình dáng bên ngoài:
    [IMG] DSCF0948 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

[IMG] DSCF9953 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

[IMG] DSCF9955 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

[IMG] DSCF9956 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

[IMG] DSCF9949 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

[IMG] DSCF9946 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

2- Bokeh / viền tím:
    2.1 Viền tím: Nói đến viền tím (CA) thì đến ngay cả Fix 50L có giá hơn 1400usd cũng có chứ chưa kể đến Noctilux f/1.0 đôi khi cũng có nên mõ em cũng không ngạc nhiên nếu em Fujinon này có hiện tượng viền tím, chỉ có điều là viền tím nặng hay nhẹ mà thôi.

Test thử ở khẩu max 1.2, viền tím xuất hiện nhẹ và không quá ảnh hưởng đến toàn bộ chủ thể
    [IMG] 1,2 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

Ở khẩu 1.4, viền tím đỡ đi rất nhiều
    [IMG] 1,4 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

Ở khẩu 1.8 vẫn còn viền tím
    [IMG] 1,8 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

Ở khẩu 2.0 cũng không khác gì khẩu 1.8
    [IMG] 2,0 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

Chỉ khi lên đến khẩu 2.5 thì viền tím mới bắt đầu hết
    [IMG] 2,5 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

2.2 Bokeh:
    Bokeh của chiếc Lens này khá tốt (dựa trên tiêu chí phân loại của bác Kenrock well: http://www.kenrockwell.com/tech/bokeh.htm). Với 7 lá khẩu (11 thấu kính đặt trong 8 nhóm) thực ra là hơi ít so với fix50L với 8 lá khẩu (8 thấu kính đặt trong 6 nhóm), hay như với chiếc lens film đời cổ 50 f/1.4 ssc (9 lá khẩu) thì cá nhân em nhận định bokeh không thật sự ấn tượng. Bokeh của em nó rất mượt (thậm chí cảm nhận hơi soft) chứ không có độ gai, độ đanh nên đôi lúc cảm giác bokeh bị bệt.

Tại khẩu 1.2 của Fujinon 56mm
    [IMG] DSCF0378 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

Tại khẩu 1.4
    [IMG] DSCF0151 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

Tại khẩu 1.7 của Mamiya
    [IMG] Opssss by Kal Lê, on Flickr[/IMG]

Hay tại khẩu 1.4 của Fujinon 35mm
    [IMG] nothing happen by Kal Lê, on Flickr[/IMG]

Nhìn tổng quát bokeh tại các giá trị khẩu độ của lens 56mm
    [IMG] resume f number by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

3- Độ sắc nét và tốc độ motor lấy nét:
    Độ sharp của em lens 56mm khá tốt, chụp tại khẩu max 1.2 vẫn tách bạch được chi tiết tóc trên mẫu
    [IMG] DSCF0084 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

Còn về tốc độ lấy nét của motor thì phải nói là êm và nhanh khi chụp chủ thể chuyển động trong điều kiện ánh sáng trung bình hay trong điều kiện ngược sáng, lens lấy nét vẫn rất tốt và nhanh. Mõ em đặc biệt ấn tượng về điều này.
    (tương đương với em fix 50 Nano và hơn hẳn em fix 50L)

[IMG] DSCF0129 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

[IMG] DSCF0357 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

4- Resume:
    Túm lại, sau 24h mân mê em nó, mõ em có 1 số cảm nhận như sau:
    4.1 Ưu điểm
    - Tốc độ lấy nét tốt.
    - Build chắc khỏe, đầm tay.
    - Độ sắc nét tốt
    - Flare tốt.
    4.2 Nhược điểm
    - Viền tím có
    - Bokeh chưa thật sự thuyết phục
    - Không có weather shield.

5- Dành cho những ai?
    - Cho các NAG chụp phông xóa teen.
    - Cho những người đủ điều kiện kinh tế
    - Cho các bác Pro. chụp trong studio Pro. (hihih)

B - Fuji XT-1 ... what's new?

Trên diễn đàn vnphoto đã có 03 bài viết rất rất thú vị về em XT-1 này nên mõ em sẽ không bới lông tìm vết em nó nữa mà cũng như phần viết ở trên, mõ em sẽ nói về cảm nhận của mình khi dạo chơi cùng em XT-1 của Fuji.
    - Để cho các bác nào còn lăn tăn về có đáng nâng cấp lên XT-1 không thì mời các bác đọc bài của bác DucVA: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=179489
    - Để cho bác nào muốn xem review em nó thì mời bác đọc bài của bác Bruno18: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=179433
    - Mầu sắc ảnh chụp ra thì xem bài của bác ChauPham: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=179609
    - Còn để thấy được hết thông số test thì các bác chịu khó search cái anh DPreview ạ.

Ở bài viết này, mõ em không review nhiều mà sẽ tập trung vào 2 điểm chính là thế mạnh có thể kiểm tra được trong điều kiện tại VN là tốc độ chup/bắt nét theo đối tượng và iso/mầu sắc. Thiết bị dùng để thử nghiệm là combo XT-1 & 56 f/1.2
    Trước hết để bắt đầu bài viết, mõ em xin phép intro qua về các dòng máy đầu bảng của Fuji đang có trên thị trường Vn bằng một đoạn clip không chuyên:

1- Tốc độ bắt nét/chụp:
    Được quảng cáo là chip xử lý mới nhất cho tốc độ bắt nét nhanh, tự dò tìm đối tượng, chụp liên tiếp 8f/s....blo bla... mõ em cũng không tin đâu. Thử nghiệm chụp bạn mẫu đang đi nhanh trên đường thì trong 10 kiểu có 3 kiểu là máy bắt nét out, còn lại thì bắt rất tốt.

[IMG] Hight speed by Kal Lê, on Flickr[/IMG]

2- Iso/mầu sắc:
    2.1 Iso:
    Iso của máy cho ra mõ em không thấy hài lòng. Nếu như được quảng cáo là chup ở iso 3200 tương đương với 7d chụp ở iso 6400 thì thực tế mõ em để default chụp ở iso 800 tương đương với canon 7d cũng ở iso (mặc dù 7d ra đời cách đây 03 năm) và kém hơn chút xíu so với XE-2 cùng ở dải iso. Ảnh chụp ra không được mịn lắm, nhiễu hạt noise vẫn nhìn thấy rõ và nói thật khi zoom lại 100% thì cảm giác đối tượng hơi bị bệt chút xíu. Điều này không hiểu là do firmware của máy hay do đây là hàng sample , nhưng tuy nhiên theo ngu ý của mõ em thì là cả 2.

[IMG] DSCF0082 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

Zoom 100% (chụp từ màn hình)
    [IMG] test noise by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

2.2 Mầu sắc:
    Nói gì thì nói, mõ em ưa dòng Fuji này ở chỗ cân bằng trắng chuẩn và giả lập mầu film tốt. Thế nhưng mõ em lại hoàn toàn bất ngờ khi view lại ảnh chụp từ em XT-1. Chất lượng nhạt nhạt như trên thực tế chứ lại không quá đầm mầu/nịnh mầu như ảnh từ các dòng XE hay XP đang có. Điều này vừa có cái hay mà lại vừa có cái không hay.
    - Hay ở chỗ như các dòng máy chuyên nghiệp DSLR, khi chụp thời trang hay bất cứ cái gì thì chất ảnh bao giờ cũng gần với thật nhất để dễ dàng cho việc hậu kỳ (muốn tăng/giảm chi tiết mầu). Nghĩa là chỉ có "tiến/up" chứ không có "lui/down"
    - Còn dở ở chỗ những ai không nắm nhiều về mặt kỹ thuật shop hay lightroom thì sẽ cảm thấy chút bối rối khi so sánh với các em rẻ nhất của Fuji.

Ảnh chụp thực tế:
    [IMG] B&A 1 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

[IMG] B&A 2 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

3- Linh tinh khác:
    Màn hình của em nó thêm chức năng lật nên cũng tiện cho việc chụp. Mõ em trước đây toàn phải nằm sóng xoài xuống đất nếu chụp góc thấp thì nay mõ em không phải làm trò kỳ cục trước mặt mọi người. Bác NAG nào mà đã trải qua rồi thì sẽ thấy nó tiện đến mức nào
    (mà đôi khi cơ thể thiếu vitamin thì em lại thích cách truyền thống hơn...)
    <like this>
    [IMG] DSCF0305 by POW - NPOgroup, on Flickr[/IMG]

<or this> (Hình mang tính chất minh họa)

4- Resume:
    Với mõ em, việc đánh giá cao em XT1 thì em hoàn toàn đồng ý. Và sẽ theo như bác DucVA, em cũng sẽ lựa chọn XT1 rồi ngồi đợi bản nâng cấp firmware cho em nó.
    Còn các bác, lựa chọn ra sao vẫn sẽ phụ thuộc vào cảm nhận của mỗi người.
    Được sửa bởi nothingcvn lúc 10:53 AM ngày 16-03-2014

C- From "f" with Love

Qua 2 phần trên chác các bác cũng đã củng cố thêm được quyết định lựa chọn ra sao. Còn phần này, em xin phép post bộ ảnh chụp test từ bộ combo fix fujinon 56mm f/1.2 cùng với XT-1.
    Cả bộ ảnh không hề có concept, nó là những thứ vụn vặt mà theo đúng tiêu chí walk around vác máy lên và chụp. Mọi thứ đều follow theo cảm hứng của cả bạn mod và ekip.

Fulsizel bộ ảnh ở đây : http://www.flickr.com/photos/5474551...7642390939425/

1.

X and f by Kal Lê, on Flickr

2.

01 by Kal Lê, on Flickr

3.
    [IMG] 02 by Kal Lê, on Flickr[/IMG]

4.
    [IMG] 03 by Kal Lê, on Flickr[/IMG]

5.
    [IMG] 04 by Kal Lê, on Flickr[/IMG]

6.
    [IMG] 05 by Kal Lê, on Flickr[/IMG]

7.
    [IMG] 08 by Kal Lê, on Flickr[/IMG]

8.
    [IMG] 09 by Kal Lê, on Flickr[/IMG]

9.
    [IMG] 12 by Kal Lê, on Flickr[/IMG]

10.
    [IMG] 13 by Kal Lê, on Flickr[/IMG]

11.
    [IMG] 10 by Kal Lê, on Flickr[/IMG]

12.
    [IMG] 11 by Kal Lê, on Flickr[/IMG]

13.
    [IMG] 06 by Kal Lê, on Flickr[/IMG]

14.
    [IMG] 07 by Kal Lê, on Flickr[/IMG]
    Được sửa bởi nothingcvn lúc 11:10 AM ngày 16-03-2014

Ôi cái tông màu đậm chất vàng !!!

phê vãi hồn bác nothingcvn ui, e rất thích cách bác viết tuy có hơi PR chút nhưng cũng đều từ cái "sướng" mà ra thôi. Con 56 này và con 16-50 f2.8 wr ois là 2 con mà e đang muốn mua của Fuji.

Ám vàng khi thiếu sáng của Fuji vẫn là nặng nhất trong các dòng máy nhỉ!? Không biết phần nhiều do fujinon hay do xtrans?!

e nghĩ do lens...e chụp bằng zeiss 50 sonnar da kg hề bị

Em dùng X-E chụp đêm ko hề vàng tý nào, có lẽ bác chủ add thêm vàng chăng? Em cũng ko nghĩ do lens.

Mẫu của bác chụp rất tự nhiên. like ;-)
    Cái gì mua được bằng tiền thì cái đó rẻ.

em thấy màu đẹp mà, có chăng vàng là vì trong Vincom (em đoán thế) ambient light vàng nhiều quá.. nên bị phủ màu vàng là đương nhiên thôi

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng