Trang 7 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 567
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 70

Chủ đề: [Nhờ tư vấn] 1 bộ filter vuông chụp phong cảnh cho newbie

Quote Được gửi bởi LPT View Post
    Giá BW ở đâu 3tr5 hả bác? Ngoài HN em ko thấy có ạ. Với lại mua BW cũng sợ gặp hàng fake:(
    Mới xem lại giá, 82mmm giá 4tr, sorry mình nhầm!
    Còn đảm bảo hàng xịn thì bác hỏi bác Thuytramdep (Minh), vì bác ấy bán B&W filter ở toppic Phụ kiẹn nhiếp ảnh.Riêng mình đã mua hàng lee filter từ bác ấy!
    Được sửa bởi Nikon@8666 lúc 09:31 PM ngày 23-04-2014
    Photography is my fun!

Nếu bác đam mê phong cảnh thì hợp gu với em rồi, hẹn bác 1 buổi chụp nào đó em cho bác thử filter để biết dc nhu cầu mình cần là cái gì. Chứ tư vấn trên đây cũng hơi khó nói bác ah.
    https://www.facebook.com/thao.nguyendinh.56

E có thắc mắc liên quan đến bức hình dưới đây, có thể hơi xa rời chủ đề bàn luận nhưng e thấy topic này có rất nhiều bác có kinh nghiệm về filter nên e nghĩ hỏi ở đây là thích hợp nhất.

Bức này là 1 filter UV tròn+1 filter ND miếng 10 stop+1 filter GND hard 3 stop

1. Những quầng sáng tròn lớn đồng tâm có phải do khi chụp ko tháo filter UV ra?
    2. Những vòng tròn bé (e khoanh đỏ) là do đâu?

Rất mong các bác chỉ giáo.

Quote Được gửi bởi danny_ocean View Post
    E có thắc mắc liên quan đến bức hình dưới đây, có thể hơi xa rời chủ đề bàn luận nhưng e thấy topic này có rất nhiều bác có kinh nghiệm về filter nên e nghĩ hỏi ở đây là thích hợp nhất.

Mình cũng chưa có kinh nghiệm gì về việc này nhưng nghĩ tự bác chụp test lại với cảnh ngược sáng tương tự để xác định nguyên nhân:
    1/ Chụp khép khẩu không filter( phải kiểm tra ống kính hay sensor có sạch bụi không!)
    2/ Chụp với UV
    3/Chụp bới UV+ GND
    3/ Chụp với UV+ND+GND
    Chụp với các tổ hợp khác như ND+ GND...
    Sau đó xem ảnh thì sẽ rõ nguyên nhân để loại trừ thôi bác ạ! Có gì không phải bác bỏ quá cho!
    Photography is my fun!

Vâng, cám ơn bác Chắc để tuần sau e test lại phát vì nhà e ra biển cũng xa

Có bác nào giúp e nữa ko ạ

Quote Được gửi bởi xyz View Post
    Em xin nói rõ hơn về các loại filter như hình minh họa bên dưới:

1. Filter Rev. GND 3 stop (số 6) và GND hard 3 stop (số 3) tương đối giống nhau, chỉ khác là filter (6) đậ̣m từ giữa và lợt dần lên đến đỉnh filter, trong khi filter (3) đậm đều từ giữa filter lên đến đỉnh. Bác phongtranvn nói ''ở VN 1 năm chỉ dùng được 2 tháng hè'' (thì theo kinh nghiệm thực tế của em và như ý kiến của 1 NAG của blog Singhray) là không chính xác. Khi bình minh hoặc hoàng hôn, phần lớn bầu trời đều có đường chân trời sáng hơn bầu trời phía trên --> các bác có thể sử dụng filter này quanh năm (trừ khi mặt trời còn ở quá cao so với đường chân trời).

2. Em chưa tìm được bất kỳ tài liệu nào nói rằng filter Lee không thích hợp cho Canon và e tin rằng điều này sai. Do vậy như e đã tư vấn, nếu có điều kiện thì các bác cứ theo thứ tự ưu tiên sau: Singhray>Lee>Cokin=Hitech hoặc Singhray>Lee>Hitech>Cokin.

3. Cảm nhận về thiết bị của mỗi người là khác nhau, tuy nhiên e đã trải qua kinh nghiệm dùng filter vuông từ size nhỏ nhất là size A (Cokin 67mm), size P (Cokin 84mm) và size thong dụng nhất Z-pro (Cokin 100mm) với các loại filter Singhray, Lee, Hitech, Cokin và tốn rất nhiều tiền mua filter, do vậy e tư vấn theo kinh nghiệm của e để các bác đỡ thiệt hại nhất.
    Em toàn dùng số 6 là hard cho 2 loại, để xuôi thì dĩ nhiên đúng hiệu quả, xoay ngược 180 độ thì nó ra Hard ít fstop hơn, dĩ nhiên là hạn chế kéo và tiêu cự ko đc rộng max, lấy phần tối che hết mặt Len thì nó ra thể loại soft 1,5 fstop gì đó nhưng hơi bị ám màu hehe
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Theo kinh nghiệm của mình:
    -Các vòng tròn nhỏ có thể là những hạt nước nhỏ bám trên filter.
    -Các vòng tròn lớn có thể do phản chiếu ánh sáng từ adapter ring hoặc các vật sang trên bề mặt của ống kính.

Theo em thì hình trên có 2 vấn đề sau:
    1. Tấm này bác chụp khi filter bị hơi nước bay vào bề mặt tạo nên các hạt tròn và phản quang trên tấm hình.
    2. Cái holder của bác bị hở sáng (ngăn cách giữa filter ND và bề mặt Holder) kết hợp với hơi nước trên bề mặt filter làm nó tạo thành từng vòng tròn trên ảnh. Việc hở sáng chỉ xuất hiện khi phơi sáng lâu hay hướng chụp vông góc với mặt trời làm AS xuyên qua khe giữa 2 filter. Thông thường những vòng tròn lạ xuất hiền bên ngoài viền tấm hình. Bác thử phơi khoảng 15s thì có thể kg thấy nhưng phơi > 30s sẽ thấy những vầng sáng lạ xuất hiện.
    Bác thử dùng băng keo đen quấn xung quanh holder khi chụp và xem thế nào.

Em cũng có 1 tấm giống của Bác, nhưng tấm này em chụp hướng vuông với mặt trời nên hở sáng 1 phía bên trái làm lộ rõ các hạt nước bay vào Filter (Tấm này cũng dùng Filter ND 10 stop phơi đến 100s)
    Được sửa bởi dinhthaocntt lúc 02:35 PM ngày 14-05-2014

Cám ơn các bác Nikon@8666, xyz, dinhthaocntt đã chia sẻ. Cuối tuần này e sẽ thử lại xem sao Rất có thể do e đang dùng holder và ring hàng for chất lượng kém!

Em thấy có cái này hay hay nên post để mọi người tham khảo https://www.flickr.com/photos/brentb...6CNJsf-88vBPN/

Trang 7 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 567