Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 16 / 16

Chủ đề: Màu màn hình sau khi cân chỉnh bằng Spider

Ảnh bác nhìn là ánh sáng phản xạ (ánh sáng môi trường đập vào ảnh-->phản xạ lại mắt) nên nó bị ảnh hưởng bởi mầu của ánh sáng môi trường nhiều hơn là màn hình (màn hình tự nó phát ra ánh sáng nên ảnh hưởng ít). Do vậy bác phải chú ý đến ánh sáng của môi trường khi so sánh.
    Việc căn chỉnh màn hình cũng phụ thuộc vào ánh sáng môi trường lúc căn chỉnh.
    Màn hình bình thường hay bị xanh nên căn chỉnh xong thấy vàng, nhìn 1 thời gian sẽ quen.
    Ảnh bác xuất thẳng có thể bị sai mầu--->in sai mầu.
    Việc bác cân chỉnh màn hình đúng chưa chắc là khi đi in bác sẽ ra bức ảnh đúng màu trên màn hình vì việc in đúng còn phụ thuộc vào Color Profile của máy in, loại giấy... mà mỗi máy có thể khác nhau dù cùng hãng, cùng đời.
    Nên nếu muốn in đúng thì bác nên chọn 1 hàng in cố định, bảo nó in mẫu cho 1 cái rồi nhìn cái mẫu đó về chỉnh trên máy theo thì sẽ đúng. Nhưng in đúng theo máy ở cửa hàng đó không có nghĩa là ảnh sẽ đúng màu khi đưa lên Web.

Quote Được gửi bởi xversion1 View Post
    Ảnh bác nhìn là ánh sáng phản xạ (ánh sáng môi trường đập vào ảnh-->phản xạ lại mắt) nên nó bị ảnh hưởng bởi mầu của ánh sáng môi trường nhiều hơn là màn hình (màn hình tự nó phát ra ánh sáng nên ảnh hưởng ít). Do vậy bác phải chú ý đến ánh sáng của môi trường khi so sánh.
    Việc căn chỉnh màn hình cũng phụ thuộc vào ánh sáng môi trường lúc căn chỉnh.
    Màn hình bình thường hay bị xanh nên căn chỉnh xong thấy vàng, nhìn 1 thời gian sẽ quen.
    Ảnh bác xuất thẳng có thể bị sai mầu--->in sai mầu.
    Việc bác cân chỉnh màn hình đúng chưa chắc là khi đi in bác sẽ ra bức ảnh đúng màu trên màn hình vì việc in đúng còn phụ thuộc vào Color Profile của máy in, loại giấy... mà mỗi máy có thể khác nhau dù cùng hãng, cùng đời.
    Nên nếu muốn in đúng thì bác nên chọn 1 hàng in cố định, bảo nó in mẫu cho 1 cái rồi nhìn cái mẫu đó về chỉnh trên máy theo thì sẽ đúng. Nhưng in đúng theo máy ở cửa hàng đó không có nghĩa là ảnh sẽ đúng màu khi đưa lên Web.
    Cảm ơn bác, bác trả lời trúng ngay cái e suy nghĩ hỗm giờ.
    Kiểu này là phải chấp nhận ở mức tương đối và phải có sự sai lệch

Mình ko có tin vào cái spyder4 hay mấy cái cân chỉnh màn hình gì hết.
    MÌnh cũng ko hoàn toàn tin hết vào cái Macbook pro (nó có sai màu ).
    Mình đã đem đi in ở Minh Tâm Prolab. in xong,lấy tấm hình về,rồi mở máy Mac lên và chỉnh lại ánh sáng cho vừa.Chấp nhận ớ 1 mức độ nao đó về sai màu,sai sáng chấp nhận dc :(

Cái này khó nói lắm bác ơi. Thứ nhất là nếu bác dùng Spyder Express thì software của nó cực kì chuối. Sau khi cân màu sắc còn tệ hơn lúc chưa cân. Nếu bác muốn chính xác thì bác nên down phần mềm Basiccolore display. Phần mềm này theo em thấy là rất chuyên nghiệp vì ứng với mỗi không gian màu rRGB, AdobeRGB, hay ProRGB nó đòi hỏi màu hình bác phải đạt đến đọ sáng nhất định, vd như không gian màu sRGB thì đòi hỏi màn hình của bác phải đạt đc độ sáng 80cd/cm2, còn Adobe thì 120cd/cm2. rồi sau đó nó mới cân chỉnh màu sắc chính xác đc. Màn hình PC hay Laptop PC đều bị ám xanh, bác có thể so sánh với màn hình Macbook Pro để kiểm chứng. Sau khi cân chỉnh thì màu sắc rất tốt, coi trên các thiết bị của Apple như Iphone, Ipad, iMac, Macbook thì thật tuyệt vời. Không nên so sánh với màn hình laptop thường vì khả năng hiển thị cực kì kém. Nếu bác có Spider 4 thì hôm nào anh em ta thử coi sao vì em chỉ có mỗi spider3.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Bữa trước e cũng đi rửa ngoài lap mà hinh toàn bị ám vàng trong khi coi trong các thiết bị khác thì không sao cả e không biết do màn hình của em bị hay là ngoài lap bị. Hixhix

- theo em thì chả có cái màn hình nào là chính xác tuyệt đối . bác cứ mang ra lap xuất 1 tấm ảnh (rọi normal) . về cân chỉnh màn hình cùa mình theo tấm ảnh đó . tiếp tục ra lab xuất 1 ành . làm đi làm lại khoảng 2-3 ảnh . đến lúc này màn hình của bác cũng đã được chính xác khoảng 95% .
    - còn bác muốn đúng màu như bác muốn Ư . đó là thời gian kinh nghiệm của bác đối với màn hình của mình . vài lời chia sẻ cùng bác tthantuyet .
    Được sửa bởi phuong_u lúc 04:27 AM ngày 28-06-2014

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12