Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 20

Chủ đề: Máy ảnh hồng ngoại or Len hồng ngoại !

Máy ảnh hồng ngoại or Len hồng ngoại !

Hiện nay em đang tìm kiếm một chiếc máy ảnh có khả năng chụp tối ( không dùng Flash - Mà dùng hồng ngoại).
    Em đã tìm nhiều trên mạng nhưng không có các loại nào như thế. Trừ các loại thiết bị chụp ảnh " Động vật" vào ban đêm nhưng khoảng cách thì quá gần chỉ vài met.
    Em đã đọc về các loại kính lọc hồng ngoại để ghép nối với máy ảnh (nhưng vì em không rành về phần quang lắm) nên cũng ko biết.
    Bác nào biết về vấn đề này thì dạy bảo cho em với !
    Em xin chân thành cám ơn rất nhiều ! Mong được sự hợp tác.
    Được sửa bởi lionkingmu lúc 10:47 AM ngày 15-04-2009

8quocte Guest
    em nghĩ đơn giản nhất là bác tìm mấy cái camcorder có chức năng quay đêm í (và có luôn chức năng chụp ảnh Megapixel í).nhưng loại này cũng chỉ giới hạn trong vài mét trở lại mà thôi vì nguồn phát hồng ngoại công suất nhỏ.Còn lại nữa thì em xin..tịt ah.

Canon có 20DA, là máy ảnh rất nhậy với nguồn sáng hồng ngoại, chắc ống kính thì đại đa số đều hoạt động tốt với các bước sóng >700nm (nhưng >1200nm thì chưa chắc chắn).
    Bản thân các máy ảnh số, phía trước sensor đều có gắn 1 filter hồng ngoại (nhưng không nên nhầm với những cái Infrared filter vẫn bán nhé, vì tác dụng của chúng ngược lại cơ). Họ giải thích là để ảnh trong hơn, chắc cũng đúng một phần, nhưng chính là để các anh thợ không chụp ảnh chị em mặc quần áo vải bông được! Do cái built-in filter này mà phần lớn ánh sáng hông ngoại đều bị cản rất mạnh trước khi vào đến các điểm ảnh của sensor. Dùng từ rất mạnh có nghĩa là không cản hết, do vậu mấy cái Infrared-filters gắn ngoài kia vẫn có tác dụng, mặc dù để ảnh lên được thì phải phơi sáng rất lâu mới đủ (1..đến vài phút, dù giữa trưa nắng). Chắc cái 20DA kia (được gọi là máy ảnh thiên văn) khong có cái kínhlọc hồng ngoại, hoặc tác dụng lọc của nó rất ít.

Các máy ảnh kỹ thuật số khác cũng đều làm được như 20DA nếu gửi ra nước ngoài bóc cái lớp lọc hồng ngoại trước sensor đi (ở VN đã có người làm rồi, chụp ảnh rất đẹp và không phải chờ đến vài phút nữa mà tốc độ chụp tăng lên rất nhiều, tuy rằng chưa có bác thợ VN nào làm thử thôi)!
    Bạn quan tâm tìm hiểu sẽ có giải pháp đấy!
    Nhưng tò mò, không biết bạn là cảnh sát giao thông, hình sự hay phóng viên săn lùng action scene?

Bác có thể tham khảo bài viết về Removal of IR Cut Filter ở trang này:
    http://ghonis2.ho8.com/rebelmod.html

Ở đây họ hướng dẫn rất kỹ cách làm trên Canon 300D.

Để hỗ trợ chụp xa khoảng 50m như bác muốn, thì phải kiếm thêm một đèn pha hồng ngoại như mấy tay săn ảnh ban đêm.

hhiih` em cám ơn rất nhiều những lời khuyên của các bác nhé ! Nhà báo thui chú cảnh sát giao thông gì đâu. Em sẽ tìm hiểu thêm và hỏi lại các bác sau nhé !
    thank of all

Trên diễn đàn mình có bác đã bóc cái filter này rồi, làm với D50. Tổng thiệt hại cho cái này hình như là 900$

My gears:samsung Omnia 5mpx + Mớ súng từ 16 tới 500

Ôi, thông tin này hay ghê, bây giờ mình mới biết. Hay đồng chí lionkingmu thí nghiệm cho anh em xem thế nào nhẩy.

Quote Được gửi bởi coolpix8700 View Post
    Canon có 20DA, là máy ảnh rất nhậy với nguồn sáng hồng ngoại, chắc ống kính thì đại đa số đều hoạt động tốt với các bước sóng >700nm (nhưng >1200nm thì chưa chắc chắn).
    Bản thân các máy ảnh số, phía trước sensor đều có gắn 1 filter hồng ngoại (nhưng không nên nhầm với những cái Infrared filter vẫn bán nhé, vì tác dụng của chúng ngược lại cơ). Họ giải thích là để ảnh trong hơn, chắc cũng đúng một phần, nhưng chính là để các anh thợ không chụp ảnh chị em mặc quần áo vải bông được! Do cái built-in filter này mà phần lớn ánh sáng hông ngoại đều bị cản rất mạnh trước khi vào đến các điểm ảnh của sensor. Dùng từ rất mạnh có nghĩa là không cản hết, do vậu mấy cái Infrared-filters gắn ngoài kia vẫn có tác dụng, mặc dù để ảnh lên được thì phải phơi sáng rất lâu mới đủ (1..đến vài phút, dù giữa trưa nắng). Chắc cái 20DA kia (được gọi là máy ảnh thiên văn) khong có cái kínhlọc hồng ngoại, hoặc tác dụng lọc của nó rất ít.

Các máy ảnh kỹ thuật số khác cũng đều làm được như 20DA nếu gửi ra nước ngoài bóc cái lớp lọc hồng ngoại trước sensor đi (ở VN đã có người làm rồi, chụp ảnh rất đẹp và không phải chờ đến vài phút nữa mà tốc độ chụp tăng lên rất nhiều, tuy rằng chưa có bác thợ VN nào làm thử thôi)!
    Bạn quan tâm tìm hiểu sẽ có giải pháp đấy!
    Nhưng tò mò, không biết bạn là cảnh sát giao thông, hình sự hay phóng viên săn lùng action scene?
    Quên mất chưa bày tỏ lòng kính nể các hiểu biết của bác Coolpix8700. Mình ấn tượng với các bức ảnh do bác chụp len Pentax với máy Canon nên đã quyết định đào tẩu từ D200 sang Pentax và chả hối tiếc gì cả. Cảm ơn bác.

Em đang tìm thông tin để chế thử một chiếc máy ảnh chụp đêm.
    To coolpix8700: Không biết bác có biết về các loại Len hồng ngoại ( kiểu như ống nhòm đêm) lắp thêm vào ống kính máy ảnh không??
    To atfata : bác cho em hỏi đèn pha hồng ngoại. Khi mình chụp với một máy ảnh thường có được không, hay là phải dùng loại máy ảnh chuyên dụng chỉ để chụp đèn hồng ngoại. Giữa đèn pha hồng ngoại và máy ảnh có cần phải đồng bộ không?? Bác có biết có bộ đèn pha hồng ngoại nào trên thị trường không. Giới thiệu cho em một cái nhé !
    Thank ~!

mua con Sony F717 hay F707 là có ngay anh ạ ( chức năng Night shot - chụp đêm và Night Frame - nhìn đêm ! giá bây giờ chắc rẻ lắm , chụp đêm rất đạt

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng